Nhờ mọi người tư vấn giúp nguyên nhân thua lệnh này là do xác suất hay do lỗi kiến thức

Nếu vào lệnh theo đung quản lý vốn 2% 1 lệnh, thì mình chưa thấy cái râu nào đủ cháy tài khoản cả, trừ khi bạn all in, full margin hoặc là chơi với 1 mức risk quá lớn thì mới cháy đc thôi. Tất nhiên thị trường luôn có những rủi ro khó tránh như là:
1: GAP nhảy ra quá SL và không hồi về điểm đặt SL, vì vậy chúng ta phải cắt tay
2: có 1 tình huống Thiên Nga Đen bất ngờ nào đó sảy ra như là vụ Khủng bố tòa tháp đôi của Mỹ, hay là vụ thụy sĩ thả trôi lãi xuất làm thị trường chao đảo xập tới hàng ngàn giá.

Tóm lại: vào lệnh có quản lý vốn tốt + SL đầy đủ sẽ luôn là cách quản lý vốn an toàn, à trừ trường hợp bạn theo phong cách Gamble Trading, Full Margin và Stoploss tài khoản thì không cần SL
Chuyện Slippage trong trading là điều không thể trách khỏi, nhất là những lúc thị trường ra tin, gia giật mạnh, dãn spreads + slippage sẽ làm bạn mất nhiều hơn số tiền bạn SL, đó là rủi ro, mà trader bắt buộc phải chịu

1 Lượt thích

Mình thấy vẫn chưa có kết luận là bạn sai hay đúng mà. Cây nến H1 kia với mình hiện tại nó đang là cây nến kill margin. Vì mình check cả timeframe nhỏ đến tận M5 nó vẫn là cây 1 sọc. Tiếp tục quan sát nhé :smiley:

1 Lượt thích

Không biết trường hợp này cháy tài khoản có lớn không bác. Thường thì tài khoản lớn thì nên để 5 đến 10% trong tài khoản trade thôi, hết thì nạp tiếp.
Như vậy chấp các loại “thiên nga” hay sập sàn

1 Lượt thích

Crypto thì ko nên đánh khung nhỏ. Mà khung lớn nó đang là xu hướng tăng. Bác đánh ngược xu hướng đã là 1 cái sai rồi