Nhờ mọi người chia sẻ hướng dẫn đọc nến tại KeyLV

Hi anh em trên Hội ạ.
Mình lập topic này nhờ mọi người tư vấn thêm về cách đọc nến xem giá phản ứng tại keylevel để có thêm cơ sở quyết định xem có vào lệnh được hay chưa (chờ xác nhận thay vì limit ạ)
Khoản này mình khá là yếu.
Mong mọi người chia sẻ ít kinh nghiệm ạ.

Ví dụ như trường hợp dưới đây:

4 Lượt thích

m cũng rất yếu chỗ này?haiz.mãi chưa cải thiện đc

3 Lượt thích

trên hội m thấy mọi người hay chia sẻ nến phá thật phá giả nhiều
nhưng phần đọc nến tại keylv xem xác nhận thì khá ít nên mong Ad @Medio và mọi người chia sẻ thêm về phần này

3 Lượt thích

Bạn có cái note xịn sò đấy, mỗi lần muốn vào lệnh đọc lại 1 lượt thì trượt làm sao đc :grinning_face_with_smiling_eyes: :grinning_face_with_smiling_eyes: :grinning_face_with_smiling_eyes:. Về vấn đề của bạn thì mình cũng yếu, do mình lười ngồi xem nến tại key lv, toàn đặt lệnh limit. Tuy nhiên cũng có đôi lúc vào lệnh theo kiểu này thì mình hay làm như sau (Trong trường hợp dự đoán giá sẽ còn phải lên hoặc xuống tiếp rồi nhé):
Xuống tf nhỏ hơn 1 bậc >>> Tìm kiếm cản “nhỏ nhỏ” gần nhất >>> Chờ giá phá qua cái cản nhỏ đấy >>> Đặt limit tại chính cái cản nhỏ đấy, SL sau Key lv quan trọng >>> Chờ giá về đến key lv ở tf vào lệnh thì quản lý lệnh (dời SL hoặc cắt nửa lệnh…)

4 Lượt thích

Tại klv thì canh mô hình 2 đỉnh 2 đáy thất bại gì đó … Hình thành xu hướng … Ncl đọc nến thì khó, bạn canh mô hình thất bại thì tỷ lệ cao hơn nhiều đó

2 Lượt thích

Vào lệnh kết hợp keylevel + xác nhận của nến thì kèo khá là chắc cú, tránh được một số trường hợp xác định sai key level thì nến sẽ đâm qua luôn hoặc không có dấu hiệu bật ngược lại. Trước mình cũng khá lúng túng khi đọc nến, nhưng giờ thì tự tin hơn nhờ xem biểu đồ nhiêu và nghiền ngẫm cuốn Tuyệt kỹ Giao dịch bằng đồ thị nến Nhật – Japanese Candlestick Charting Techniques, rất high recommend tới chủ thớt.

1 Lượt thích

Trường hợp này giá trở về khi gần xuống KL fake bằng cây nên đỏ to và dài khá là bất thường , giá bật lên chỉ được một cây nến xanh không quá nửa cây nến đỏ trước đó .Mình không thấy đẹp tẹo nào.

1 Lượt thích

Mình hơi bận không có thời gian canh chart nên toàn limid, đặt SL rộng xíu là an tâm đi làm việc khác :smiley: mình thấy nhìn momentum hồi lại đã suy giảm chưa là đủ rồi. Đọc nến như chủ thớt hơi bị áp lực xíu

2 Lượt thích

Thank bác nhiều nhé :))

1 Lượt thích

Thank bác nhiều nha, để mình ngâm cứu thêm cái này

Cái này hay nà, trc đây anh medio cũng có nói vài lần trên youtube mà h quên mất

2 Lượt thích

Giá cứ chạm 1 cản (keylevel) nào đó thì việc nó xuất hiện cặp nến đảo chiều là điều bình thường. Nhưng mà liệu đó có phải là điểm đảo chiều cả xu hướng không thì khá khó xác định.

Với mình thì SL an toàn, và TP hợp lý thì dễ xác định hơn là tìm đúng điểm đảo chiều để vào lệnh. Kể cả đúng cái Keylevel đó sẽ đảo chiều xu hướng nhưng tìm cặp nến nào là cặp nến đảo chiều xu hướng thì lại rất khó. Như này

Momentum giảm dần rồi thấy cặp nến đảo chiều nến tìm cặp nến đảo chiều thì có thể sẽ mua ngay tại đây. Và để đạt tỉ lệ RR tốt thì SL ngay dưới cái nến xanh hoặc thấp hơn vài pips. Nhưng…

Nhưng nó đi như này cũng gặp rất nhiều. Vẫn là chưa phá KL nhưng mà sẽ bị SL nếu mua ở trên. Lúc đầu mình nghĩ nên học cách tìm điểm SL an toàn và TP hợp lý trước vì nó dễ hơn, tìm đúng điểm đảo chiều khó lắm.

12 Lượt thích

Thank Ad nhiều nha, thông thường mình đợi cây nến thứ 2 để chọn entry và sl như hình để chắc chắn và có RR tốt hơn.
Mà ngồi canh suốt nên nhìn nến nhiều lại càng loạn :b7d254426bd084de7639338c5bf8c0412a6813a7_2_690x348
smile: :smile:

3 Lượt thích