Nhờ mọi người chỉ lỗi sai phân tích trong quá trình backtest hệ thống

Chào mọi người, em mới học xong khóa price action master của anh Trung và đang trong quá trình backtest hệ thống. Hiện tại em đang trade khung H1 và M15, nhưng trong quá trình backtest, em thấy phân tích của em dính rất nhiều lệnh thua lỗ, làm em hơi hoang mang :frowning: Em có thử phân tích 1 lệnh thua lỗ như sau, nhờ anh Trung cùng mọi người chỉ giúp em lỗi sai trong phân tích của em ạ. Em cảm ơn mọi người!

Đầu tiên, em xác định xu hướng và keylevel quan trọng của khung H1 và chờ đợi giá hồi về keylevel quan trọng của khung H1.

Vào khung M15, xu hướng M15 hiện tại đang là xu hướng giảm, xác định keylevel quan trọng xu hướng giảm của khung M15. Chờ đợi giá break quá keylevel quan trọng này rồi tìm kiếm điểm vào lệnh.

Sau khi giá break qua keylevel quan trọng xu hướng giảm M15, giá tạo keylevel quan trọng xu hướng tăng mới, chờ đợi giá quay trở lại retest vùng giá này, tạo mô hình nến đảo chiều, em vào lệnh buy như sau

Nhưng chỉ sau đó 5 cây nến, giá đã hit SL

2 Lượt thích

Bạn xác định đúng keylv H1 tăng, và keylv M15 tăng mới, nhưng bạn cần để ý thêm keylv H1 hồi.
Ở đây để có thể TP lên đỉnh cũ không những M15 đảo chiều thành tăng mà H1 hồi cũng phải kết thúc. Bạn vừa mua sau khi nó chạm keylv H1 hồi đi xuống.

Mình mô tả cái lệnh bạn buy.

Trường hợp lệnh vào lệnh của bạn sẽ áp dụng khi trên khung H1 là hướng hồi, M15 đảo chiều tăng.

8 Lượt thích

Đây là lệnh mình đã vào có video trên youtube rồi bạn nhé. Hãy chuyển sang H1 bạn sẽ thấy tại sao thua. Nhớ là khi vào lệnh hãy xem các timeframe ít nhất là 2 timeframe (ở trường hợp này là H1 và M15)

6 Lượt thích

À em hiểu rồi ạ. Do giá hồi trên khung H1 là xu hướng hồi chứ không phải sóng hồi, nên cần phải đợi giá break keylevel quan trọng của xu hướng hồi thì sóng đẩy mới tiếp tục, lúc này mình mới tìm kiếm lệnh buy được. Cảm ơn anh @sonpham1 và anh @Medio rất nhiều ạ.
Em vẫn đang trong quá trình học hệ thống giao dịch này, nếu có gì không hiểu, mong được mọi người giúp đỡ thêm ạ :smiley:

7 Lượt thích

Chào mọi người, nay em có thêm 1 thắc mắc trong video Điều QUAN TRỌNG hơn điểm vào lệnh trên youtube của anh Trung, em post vào đây luôn cho đỡ loãng forum, nhờ mọi ngươi giải đáp giúp em ạ.

Trong video Điều QUAN TRỌNG hơn điểm vào lệnh trên youtube có 2 TH:
TH1: Khi giá phá keylevel quan trọng của xu hướng hồi ==> Xu hướng đảo chiều từ giảm thành tăng, giá quay trở lại retest keylevel đó, xuất hiện mô hình nến đảo chiều ==> Vào lệnh BUY, SL đặt sau keylevel.

Câu hỏi của em trong TH này là: Khi giá quay trở lại retest keylevel và reject keylevel, keylevel đó vẫn là keylevel quan trọng của xu hướng giảm trước, chứ chưa phải keylevel quan trọng mới của xu hướng tăng (Vì giá chưa tạo đỉnh mới). Tại sao lại đặt SL sau keylevel đó là được ạ?

TH2: Trong TH này thì anh Trung vào lệnh ngay mà không cần đợi giá quay trở lại retest do 1 phần không ngồi được máy tính, 1 phần vì SL đặt dưới keylevel quan trọng tăng thì cũng khá ngắn (khoảng 20 pip).

Câu hỏi của em trong TH này là: Nếu ví dụ mình đợi giá quay lại retest keylevel, em thấy có xuất hiện mô hình nến đảo chiều, mình vào lệnh như TH1, SL chỉ đặt sau keylevel nhỏ kia thì có hợp lý không? Vì em thấy nếu vào lệnh và đặt SL như TH1 thì trong TH này đã bị dính SL rồi ạ.

Em cảm ơn mọi người!

Cho em bonus thêm 1 câu hỏi nữa. Cũng trong video trên, Em thấy có 2 lần giá quay trở lại retest keylevel và đều xuất hiện mô hình nến đảo chiều. Vậy lần thứ 2 mình có nên tiếp tục vào 1 lệnh BUY trong TH này nữa không? (Vì em thấy từ đỉnh xuống giá cũng không tạo đỉnh đáy rõ ràng, nên em cho vẫn là 1 sóng hồi chứ không phải xu hướng hồi)

Chõ 1.28950 có thể là key lv quan trọng khung m5 đó bạn. Khi giá đến đây anh Trung mới vào để xác nhận kết thúc xu hướng hồi m5.
Ảnh trên kia để khi nào ngồi máy tính mình mới nhớ là tại sao đc :joy::joy::joy:

1 Lượt thích

Mình xem video ko thấy có đoạn vào xác nhận khung M5 nhỉ, bạn giải thích kỹ hơn giúp mình được ko ạ :(! Mình chưa hiểu đoạn này lắm

Chắc đoạn này có đó :sweat_smile:

À mình hiểu ý bạn nói rồi :D! Cảm ơn bạn. À lúc nào rảnh bạn có thể giải đáp giúp mình thắc mắc ở 2 TH vào lệnh mình hỏi ở trên được ko ạ, mình vẫn thắc mắc đoạn đó quá, xem đi xem lại mà vẫn chưa giải đáp được :frowning:

Anh ý nói rõ trong clip r mà bác.
Muốn đặt sl ở đỉnh cũ thì 1 là liều, 2 là xác nhận. Và 1 lệnh anh ấy vào an toàn đặt sau key lv quan trọng, 1 lệnh anh ý xác nhận bằng cái nến nhấn chìm

Tại mình thấy lệnh đặt sau keylevel quan trọng ý bác, cũng có 1 mô hình sao mai hay sao hôm gì đó ở đúng keylevel luôn, mình thấy cũng giống TH xác nhận bằng nến nhấn chìm. Nếu đặt SL theo như TH nến nhấn chìm thì lệnh này mình thấy đã bị dính SL rồi.
anh @Medio có thể chỉ giúp em điêm khác biệt giữa 2 trường hợp được ko ạ

1 Lượt thích

theo mình ở TH 2 nó là xh hướng hồi, mô hình đó ko thể đảo chiều xh. ví dụ nó là sóng hồi thì cây nến xanh như vậy cũng ko đủ tin tưởng để vào lệnh đâu bạn.

1 Lượt thích

Nếu giải thích nó là xu hướng hồi thì đúng là mô hình nến đảo chiều đó ko đủ tin tưởng để vào lệnh, vì nó vẫn chưa phá đc xu hướng hồi.
Trong những TH này khoảng cách đến keylevel mà gần thì tốt nhất cứ đặt sau keylevel là đc bạn nhỉ. Cảm ơn bạn nhiều nhé :smiley:

Không biết b có câu trả lời chưa, nma m vừa test lại lần 2 các clip của ad Medio, đúng clip này luôn , nên tl b thế này:
TH 1: b hỏi thì theo m là ad dự đoán giá sẽ tăng nên đặt KLV ở đấy, tốt nhất nên đợi giá vượt qua đỉnh cũ thì chắc chắn hơn
TH 2 thì theo m là KLV nó phải bên trên, hơn nữa giá lại gần cả đỉnh cũ nên tốt nhất đợi phá r hãy vào lệnh.
Còn như b đợi giá backtest thì vẫn phải đặt SL sau KLV tăng chứ.

1 Lượt thích

Mình có để ý 2 TH nó khá giống nhau, nhưng cách đặt SL lại khác nhau mà chưa giải thích được ạ. Mình có đọc comment của bạn nhưng chưa hiểu rõ lắm. Như bạn nói TH2 KLV nó phải bên trên, mình chưa hiểu là đoạn nào, bạn có thể vẽ phân tích trên biểu đồ được ko ạ :smiley:

1 Lượt thích

Đây nhé b. B thử tham khảo xem.

Mình thấy xác định klv quan trọng thế này có vẻ chuẩn hơn. Cảm ơn bạn nhiều ạ

không liên quan nhưng cho mình hỏi mình muốn backtest lại trường hợp của bạn chủ post nhưng không biết time nào thì bạn có thể cho mình biết time để backtest trường hợp này nhìn ở đâu không nhỉ?