Nhờ anh em trợ giúp lệnh EU ngày 01/12/2022

Hi anh em nay mình có backtest lại và gặp trường hợp này mà chưa hiểu tại sao nên mang lên nhờ anh em mổ xẻ giúp. EU ngày 01/12 mình xác định CTTT như này

Và đây là lệnh đầu tiên mình bị SL. Sau đó mình tiếp tục vào thêm 1 lệnh nữa

Giá lại phá XH giảm mới và bị SL tiếp. Cảm thấy hơi lú rồi @@. Sau đó mình có xác định lại và vẫn thấy ko có gì sai nhưng nó phá rồi thì đi theo XH tăng mới thôi và Buy về NBĐ XH giảm lớn

Sau đó giá lại đi như này và mình có vào thêm 1 lệnh sell nữa thì lại bị SL. Ngồi xem lại vẫn chưa thông được nên post lên nhờ ae giải giúp :smiling_face_with_tear:

3 Lượt thích

Đoạn này mình thấy bác hơi tập trung quá vào nhận định đầu tiên, dẫn tới 1 chuỗi thua liên hoàn như thế…
Ngay ở đoạn xác định để Buy lên lúc đầu…

Lệnh Sell tiếp theo… không có OB

Tiếp tục lệnh Buy tiếp theo của bác…

Cuối cùng là lệnh Sell cuối…

Bác chắc hơi tâm lý rồi, nay thứ 5… nếu để cho lời khuyên thì nên nghỉ ngơi luôn từ bây giờ đi bác, rồi tuần sau quay trở lại chưa muộn. Ưu tiên hàng đầu hiện tại là giữ cho nồi bánh có bánh chưng dịp Tết bác nhé, đừng vội… :grinning:
Mong qua chia sẻ của riêng mình bác rút được kinh nghiệm cho những lệnh sau!

7 Lượt thích

Trước hết cảm ơn bác đã hỗ trợ! Xem lại thì đúng là nhận định đầu tiên của mình ko hợp lý. Giá sau khi về test lại OBCSD mới hình thành đó thì mới phá thật và tạo KLQT nên việc phá qua như thế ko phải là tín hiệu đảo chiều.
Còn lệnh sell tiếp theo thì mình bóp OB về như này có đc ko bác nhỉ?

Lệnh Sell cuối bác phân tích như vậy là mình hiểu rồi. Trước giờ vẫn nghĩ nếu OBCSD ở XH nhỏ đó mà giá phá qua KLQT là đảo chiều thì nay được thông não rồi :smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Lệnh Sell đó nếu xác định Ob như vậy với mình thì hơi xấu

Nếu đó là 1 cây nến đỏ rõ ràng thì mình cũng xác định như bác ở trên.

• TH này nếu bác trade M5 → xuống M2,1 lọc nhiễu ==> rõ ràng đó ko phải OB
  • Còn nếu trade M15 → M5 lọc nhiễu ==> M15 không rõ ràng, M5 thì đúng rõ rồi đó => vẫn là xấu, với mình thì mình ko sell luôn.
1 Lượt thích

vâng cảm ơn bác nhé! :+1:

2 Lượt thích

Góc nhìn của mình bạn thử xem sao nhé.
Đâu tiên là cái đỉnh bắt đầu xu hướng giảm (1) của bạn

Mình sẽ soi đỉnh cao nhất (đường đỏ) sang bên trái ở tf H1

Xuống m15 để xét CTTT

sau đó

Bạn thử đổi góc nhìn toàn bộ lệnh của bạn từ giảm sang tăng sẽ khác đó

1 Lượt thích

Thanks bạn đã chia sẻ. Tuy nhiên đoạn này mình có view khác bạn chút

Sau khi phân tích như này thì mình mới rơi tiếp vào vòng xoáy SL như bài đăng :smiling_face_with_tear:.
Còn chỗ OBCSD ở mục 6 của bạn ấy thì khi check lại nó đã dùng rồi. Nếu là cái OB to hơn như này ở H1 check lại M15 thì hợp lý hơn

Đoạn này check ở H1 thì có vẻ dễ nhìn hơn M15 nhỉ. Ở M15 XH giảm mới đảo chiều đó nó cứ phá lên phá xuống làm mình bị rối quá :frowning:

1 Lượt thích

Một số quan điểm của mình khi theo dõi đoạn giá đó, bạn xem cho vui nhé
đọc bài từ hôm trước rồi mà thấy dài quá :)) , backtest là kiểu mình hay bị ẩu chứ trade real chắc bạn cẩn thận hơn thì không bị toang nhiều thế đâu.

3 Lượt thích

Xét theo góc nhìn của mình thì giá chạy như bạn nói cũng đúng chứ không sai, mình nhận định như thế này

Nếu vẽ đồ thị giản đơn thì chỗ này giá chạy như sau:

Theo mình lệnh số 1 của bạn không sai, có thể xem đây là 1 lệnh mạo hiểm. Lệnh số 2 thì mình có nhận định trong hình.

Lệnh số 3 thì khỏi bàn cãi rồi. Lệnh số 4 mình cũng có nhận định trong hình.

Xét cho cùng OB CSD cũng chỉ là để bổ trợ cho CTTT, việc Medio nói rằng phá OB là đảo chiều xu hướng nó cũng là có xác xuất cao thôi chứ không phải 100% luôn luôn như vậy (Vậy nên mới có nguyên tắc bổ sung khi vào lệnh là nên có OB CSD rồi mới quyết định vào lệnh), nhiều lúc bạn quá chú tâm OB CSD mà quên mất xem lại CTTT nên vào lệnh hơi mạo hiểm. Thị trường luôn luôn đúng, việc của chúng ta là theo nhịp của thị trường chứ không phải bắt thị trường di chuyển theo hướng mình muốn :smile:

Chúc bạn tuần sau bội thu :laughing: :laughing: :laughing:

1 Lượt thích

Thank bạn đã góp ý. Nhưng vùng này mình check lại thì thấy nó có là gì để đảo chiều XH đâu nhỉ? ở dưới mình nghĩ là hợp lý hơn

1 Lượt thích

Thank bác đã chia sẻ. Đoạn này cũng còn 1 vài chỗ chưa rõ lắm chắc để ngâm cứu thêm nhưng lệnh 4 kia bác Lâm có chia sẻ lý do mình thấy hợp lý nên bác tham khảo ở trên nhé! à cả bác @vietnguyen4 nữa nhé :grinning:

Sếp @Medio cho mình hỏi chút là đoạn này mình nhận định như này đã đúng chưa nhỉ? Mong sếp giải đáp giúp :smiley:

Bác phân tích chi tiết và hay quá, cảm ơn Bác! :grin: