Nhìn lại bản thân sau khi biết tới thị trường tài chính

Vậy là mình cũng đã biết đến thị trường tài chính được tròn nửa năm rồi . Hôm nay nhân một ngày đẹp trời không nắng cũng không mưa, nhâm nhi cốc cà phê, đọc vài dòng tâm sự của a/e trong hội quán. Mình cũng muốn tự nhìn lại bản thân xem thế nào.

Ngày trước mình đơn giản lắm cố gắng học hành ra trường kiếm một công việc ổn định như bao người khác. Nghĩ răng cố gắng làm việc rồi cơ hội sẽ đến sẽ có ngày thăng quan tiến chức. Không có một chút gì về tư duy đầu tư hay kiến thức về tài chính, kinh doanh. Suy nghĩ của mình có lẽ bị ảnh hưởng bởi bố mẹ nhiều. Người ở quê mà làm gì biết đầu tư, tài chính là gì đâu tất cả chỉ là lừa đảo mà thôi. Chỉ mong con sau này có công việc ổn định, lấy vk sinh con sống bình thường thôi. Ai cũng có vùng an toàn của riêng mình cả. Nhưng liệu mấy người giám bước qua vùng an toàn đó và dũng cảm đi tìm nhưng điều mới mẻ để phát triển bản thân, đạt được những thành công mà trước kia chưa bao giờ nghĩ tới.

Hồi mới biết đến thị trường tài chính đầu tiên là coin cái gì mà BTC ngày xưa mấy chục triệu 1 coin mà giờ 1,3 tỷ thật khủng khiếp. Rồi mình thấy con nào tăng mạnh thì mua (fomo) vào hẳn khung 1 phút để xem đến khi giảm nhiều quá thì cắt lỗ. Rồi dần dần cháy tài khoản khi nào k hay :)) giờ nghĩ lại cứ cười tủm tỉm thôi, một kỉ niệm đáng nhớ, một tuổi trẻ chưa trải sự đời. Nhưng giờ nghĩ lại mình thấy thật may mắn, vì dù lòng tham nó lớn nhưng quả thật không có nhiều tiền vì vậy học phí phải trả cho thị trường tương đối ít. So với nhiều a/e hội quán giờ còn chưa về được bờ thì mình thật quá may mắn. Vì còn chưa kịp bơi đã biết sợ mà ngồi im trên bờ quan sát học hỏi thôi. Rồi mình cũng dần hiểu rằng mình đang đánh bạc, mà đi tìm kiến thức, ngày ấy mình thức ngày thức đêm cày nát YTB với cả chục kênh về coin, học từng chỉ báo, từng cây nến, từng mô hình… Rồi cũng tự chọn ra bộ quy tắc cho riêng mình , backtest nó… cũng từng vui sướng nghĩ mình có thể cân cả thị trường, muốn gọi cho mẹ ns rằng con sắp giàu rồi :)). Rồi cũng từng buồn trằn trọc không giải thích được tại sao giá lại đi như thế. Lại thua nhiều thế rồi tự nghi ngờ bản thân. Kỳ vọng rồi hy vọng rồi thất vọng rồi cuối cùng là tuyệt vọng. Tẩu hoả nhập ma với đống nến đống chỉ báo. Với một màn hình chằng chịt. Giống ngày xưa thi vào trường chuyên học mấy cái hình học ghê. Nghe hết người này đến người khác nhận định thị trường, Mà mình có thói quen tốc độ X2 cho tiết kiệm thời gian nữa. Thời gian đó sức khoẻ và tinh thần lẫn tài khoản đều đi xuống trầm trọng. Nhưng rồi mình cũng dần vượt qua được. Một phần là mình cũng có chút trải nghiệm với thị trường, một phần là mình bắt đầu từ bỏ tất cả chỉ báo, các kênh coin… Mình chỉ nghe và tìm hiểu về tư duy tài chính, đầu tư. Vì mình hiểu rằng muốn giàu có hay tự do tài chính chỉ có 2 con đường là Kinh doanh và đầu tư. Và mình hiểu răng thu nhập phải tăng theo phần trăm. Chứ không phải theo thâm niên nâng lương như nhà nước được. Mình vấn giữ lại kênh Medio để nghe nhưng k phải nghe về PA mà mình nghe những típ nhỏ ở cuối video. Mình thực sự rất thích những tip ấy. Rồi dần dần mình xem nhiều quá thành ra hiểu hơn về Price action của a Trung. Cũng thử Backtest về CTTT thấy đúng, Đi sâu hơn vào bản chất, còn tất cả chỉ báo nó đều chậm hơn và nhiễu hơn biểu đồ nến( cái này chỉ suy nghĩ cá nhân của mình thôi). Rồi mình mua khoá học tập quên đi tất cả nhưng gì đã học trước đó. Nghiêm túc học lại từ đầu, rồi mình có 1 hội quán với một kho tàng kiến thức, mà mình vẫn may mò khai quật để đọc và rút ra được kinh nghiệm từ những người đi trước.Đó thực sự là một may mắn với một người mới như mình.

Mới 6 tháng thôi so với a/e ở đây chắc không là gì. Nhưng thực sự đó là 6 tháng mà bản thân mình đã tiến bộ rất rất nhiều. Đã trải qua rất nhiều khung bậc cảm xúc, những trải nghiệm đáng giá. Bây giờ mình đã trưởng thành hơn trong suy nghĩ tư duy và cả kỹ luật nữa. Bắt đầu tạo thói quen đọc sách, thiền, thể dục, tự học hỏi mỗi ngày. Tự nhủ với bản thân " Mình ngày hôm nay phải giỏi hơn mình ngày hôm qua một chút". Lập kế hoạch mục tiêu cho công việc, cuộc sống của mình. Mình phải cảm ơn thì trường tài chính này rất nhiều. Mình cũng cảm ơn a Trung và a/e hội quán cho mình một ánh sáng nơi cuối con đường.

Ai khi mới bắt đầu cũng là con số không cả, nhưng mình tin rằng nhờ sự tâm huyết của AD và nhiệt tình xây dựng của a/e hội quán mà đã giúp đỡ nhiều a/e mới giống như mình không mắc phải nhiều sai lầm, nhiều nỗi đau và nhiều tiền bạc. Có thể giờ nhiều a/e đã giỏi hơn, đã đủ lông đủ cánh rồi, thấy hội quán không còn mang lại cho mình nhiều điều nữa. Cũng có nhiều a/e tìm được phương pháp khác mà bản thân thấy tốt hơn. Nhưng mình mong răng a/e vẫn sẽ chia sẻ kiến thức lẫn tâm sự trên hội quán. Khi trade thì cần cô đơn nhưng học tập và cuộc sống bên ngoài thì vẫn nên có những người bạn đồng hành. Với mình không có phương pháp nào hoàn hảo, quan trọng là nó hợp với mình và khi đó hãy tự tin theo đuổi nó đào sâu nó. Mình mong rằng cộng đồng này sẽ tiếp tục phát triển hơn nữa. Mong rằng a/e cùng nhìn lại bản thân mình sau khi tham gia hội quán được gì mất gì và cảm ơn hội quán đã cho mình nhiều thứ để có mình của ngày hôm nay.

‘’ Mong rằng chúng ta có thể cố gắng và sống hết mình cho tuổi trẻ, không có công việc nào là dễ dàng, không có đồng tiền nào là dễ kiếm. Khi chúng ta đủ giỏi mọi thứ sẽ trở nên dễ dàng’’

Mình không giỏi văn nên diễn đạt không được hay thì mong a/e thông cảm nhé. Tâm sự nhỏ của một người làm quen với SL mỗi ngày và xa rời TP quá lâu :cry: :nauseated_face: Yêu hội quán rất nhiều <3

25 Lượt thích

Mình cũng 8 tháng gì đó, cảm xúc cũng đủ cả. SL cũng nhiều, TP thì cũng say máu. Tự nhủ là con đường còn dài, chúc mọi người ngày càng tiến bộ nhé. Cảm ơn chia sẻ của bạn :smiley:

1 Lượt thích

Cảm ơn tâm sự của bạn. Chưa mất nhiều trong quá trình bắt đầu là một thành công rồi. Chỉ cần định hướng đúng thì lối đi nào cũng sẽ đến đích thôi :v: :v:

3 Lượt thích

haha còn trẻ đường còn dài còn phải nổ lực nhiều :slight_smile: may mắn vì biết đến thị trường tài chính này sớm.

2 Lượt thích

Vẫn đang hóng từng ngày bài kết hợp giữa OB và CTTT của anh. Mong răng anh sẽ giúp hội quán và a/e ngày càng phát triển hơn nữa. Cảm ơn anh rất nhiều :smile:

1 Lượt thích

mình thích câu cố gắng để tốt hơn mỗi ngày
slogan mình đang để cũng là better tomorrow
mình tin là chỉ cần mỗi ngày nỗ lực, lăn lê bò xoài j cũng được, miễn là ko dừng lại thì sau vài năm nhìn lại mình đã đi được một đoạn rất dài rồi. cảm ơn chia sẻ của bạn nhé. tryon

2 Lượt thích

SL nhiều rồi cũng quen tự nhủ SL nhỏ đổi lấy TP lớn sau này
Chả có công việc nào là dễ dàng AD của chúng ta giỏi như vậy mà vẫn phải tìm tòi học hỏi thêm mỗi ngày, sự cố gắng đau thương của chúng ta chưa là gì với nhiều người đâu, nên là tiếp tục cố gắng thôi còn trẻ mà sợ gì :slight_smile: :smile:

2 Lượt thích