Nhân duyên do trời định

2 tuần vừa rồi là 2 tuần có nhiều biến cố xảy ra với con đường trade của mình.
Nếu như làm một thông kê các bài viết ở chuyên mục " uống trà cùng medio " thì mình tự tin 100% mình là người có tần suất đăng bài nhiều nhất.
Ngày còn hội quán cũ, thắng cũng vào kể lể , x2,x3,x4 cũng vào can thán, thua thì cũng vào khóc lóc.
Khóc nhiều đến nỗi mà giờ thành " Dũng cry " luôn.
Nhân duyên mình đến với PA-medio nó khá là ngặt nghèo khi mà mất hết thì mới gặp được chân lý. Nhiều khi ngồi nghĩ giá như mà hồi đấy không mất hết có lẽ bây giờ không biết như thế nào :smiley:
Ban đầu mình trade theo indicator. Mặc dù biết PA-medio nhưng không biết đọc xác nhận,Tuy nhiên cũng định hình được chỗ nào là chỗ đặt lệnh, chỗ nào là chỗ không nên đặt lệnh, SL để ở đâu, SL là bao nhiêu là hợp lý. Do hồi đó không biết đọc nến, chưa hiểu những gì anh Medio truyền đạt ( hiểu mỗi cái cách vẽ klv ) nên cách đánh toàn dựa vào RSI tại vùng klv để vào lệnh. RSI quá bán tại klv trend tăng thì vào lệnh rồi ngồi khấn… đại loại kiểu đó. Nhưng hồi đó còn chưa sửa được thói nhồi lệnh, nên đặt SL rồi cũng tự tay tháo SL luôn. Hồi đó x2,x3,x4 tài khoản nhỏ 200$ cảm giác phê thật. Dõng dạc tuyên bố cuối năm thành triệu phú $ luôn.
Nhưng cái gì đánh láo thì rồi sẽ về với market hết.
Sau tết, sau khi cháy tài khoản lớn, cùng với việc gia đình biết chuyện, mọi thứ càng tồi tệ hơn thì mới quyết tâm theo PA-medio nghiêm túc. Bây giờ mình lại ngồi giá như tiếp: giá như từ lúc đầu biết PA-Medio mà chuyên tâm theo thì không biết giờ thế nào :smiley: . Nhưng có lẽ duyên số phải để mọi thứ trở lên tồi tệ hơn, thì mình mới chuyên tâm được.
3 tháng theo nghiêm túc , nhưng có nhiều tật xấu nhiều lần dặn lòng bỏ đi nhưng chưa có cách nào bỏ được: trade láo nháo, trade nhiều cặp, trade cả ngày, tăng khối lượng R vô tội vạ. 1%,2%,3%,5%,10% @@
Cho đến khi 2 tuần trước , khi anh trưởng nhóm của mình nghỉ việc. Cái lí do duy nhất để mình chuyển từ ngồi văn phòng sang sale dược là làm việc trong nhóm anh này ( anh này hướng dẫn mình thực tập ngoài từ hồi sinh viên, mình thấy anh ấy rất giỏi nên hi vọng vào làm đệ của sếp hi vọng học hỏi được cái gì đó ). Công ty đang khó khăn , đầu tàu lại từ bỏ công ty đã làm 12 năm để tìm công việc khác. Thực sự lúc đó cảm thấy mọi thứ rất chơi vơi. Cuộc đời vô phương vô hướng. Trade thì kết quả ngụp lặn ( đúng tuần đó thua liền 3,4 R ) chán không thể tả nổi. Mà mỗi R 10% chứ không phải ít. Công việc chính thì bấp bênh, không biết tương lai thế nào.
Bỗng dưng, mình bắt đầu đặt ra vô số câu hỏi: mình có đang thực sự nghiêm túc với trade không , hay chỉ là muốn kiếm một khoản tiền từ market rồi " chim cút " , công việc yêu thích thực sự là gì ? , ý nghĩa của cuộc sống này là gì ? ,…
Và hiện tại, mình đã bỏ hết tất cả các cặp phụ, vàng, chỉ trade 3 cặp GU, EU, UJ. Ngày xưa nói bỏ nhưng thi thoảng vẫn đá qua chart khi nhìn thấy mọi người bàn tán về một cặp nào đó. Sau đó tính FOMO nổi lên. Nhưng bây giờ thì kệ, không cảm xúc luôn. @@ Cả tuần này mới vào được có 3 lệnh. 1 lệnh UJ, 1 lệnh GU,1 lệnh EU. Ngồi đợi xác nhận chứ không trade bừa. @@ Đợt này dù thua mình cũng không còn hứng để viết mấy bài khóc lóc như ngày trước nữa :smiley:
Mặc dù vẫn còn một số vấn đề vừa chưa giải quyết được nhưng như vậy đã là một bước đột phá lớn trong sự nghiệp trade của mình rồi.
Đúng là nhân duyên do trời định. Không biết là đến lúc thành công thì còn phải trải qua bao nhiêu biến cố nữa đây.

19 Lượt thích

Công nhận là dạo đó bác tiêu cực dã man. Đọc cứ cay vc rồi đen vcc, e thấy k muốn cmt luôn. Thề :)))) Nhưng giờ bác trưởng thành hơn trong trading thế này thì con đường thành công sẽ tới với bác thôi. Cố gắng phát huy tâm lý này bác nhé :smiley:
E tới với trading từ đợt covid bùng phát đầu tiên. Lương giảm, nghe đến từ ổn định thấy thật là cay đắng :smiley: Nên theo nghiệp tradingg. Và dc biết đến a medio là 1 bước tiến lớn trong sự nghiệp trading của em. Gặp được người thầy đưa mình đến 1 nền tảng cao hơn. Thật sự là may mắn :smiley:

2 Lượt thích

21:40 :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:
Thử nghiệm → sai → thử nghiệm → tìm được 1 phần đúng → rồi lại sai → lại thử nghiệm… và rồi cảm giác ấy qua đi lúc nào ko biết :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

1 Lượt thích

b mà ttrade nghiêm túc thì cũng là pro chứ có phải gà mờ đâu kk

Cuộc sống là một chuỗi những lần vấp ngã rồi đứng dậy. Chúc em sớm hoàn thiện kỹ năng và đạt được lợi nhuận ổn định với FX.

2 Lượt thích

Em còn trẻ, vốn có của em bây giờ hơn rất nhiều người (trong đó có chị) đó là thời gian. Đừng lo buồn, hãy cố gắng lên, rồi em sẽ thành công. Tặng em câu mà chị luôn ghi khắc trong lòng khi gặp trắc trở: Hãy nhớ, con diều bay lên được là nhờ ngược chiều gió!

4 Lượt thích

nhiều lúc thua nhiều tiền quá em cũng tự động viên là mình vẫn lãi thời gian chị ạ :smiley: Nhiều anh chị 30 40 tuổi mới gia nhập thị trường, đến lúc gặp anh Medio cũng phải 1 thời gian dài sau đó. Tính ra em vẫn có may chứ không phải xui toàn tập.

2 Lượt thích

Đúng là thị trường này cần phải lì bạn nhỉ, dù thua cũng lì tới cùng thì mới thấm, không lì thì bỏ cuộc trước khi học được điều gì

3 Lượt thích

Hầu như ai cũng qua những giai đoạn này thôi em. Có người còn chẳng nhận ra nổi ( hoặc nhận ra sớm) nên vẫn không thoát hỏi cái vòng lặp đấy. Vài năm mà vẫn trade theo cách y như vậy. Anh cũng có thằng bạn trước cùng vào thị trường với anh (thực ra là còn vào trước lâu vì nó kéo anh vào thị trường). Giờ vẫn đang loay hoay trong các vòng lập cũ đấy, vẫn robot, vẫn scalping, vẫn dời sl,…
Đôi khi tất cả chỉ nằm trong 1 suy nghĩ, góc nhìn của mình là có thể thay đổi được thôi, nhưng vẫn không thoát ra được.
Khi mình nhận ra là đã tiến lên 1 bước rất nhiều rồi, có thể không làm mình đi nhanh hơn qua nhiều nhưng chắc chắn sẽ không bị đi giật lùi :smiley:

8 Lượt thích

OK Dũng nhé.tốt lên rồi nhớ động viên a nhiều hơn nhá :joy::joy::joy:

1 Lượt thích