Người mới nhờ trợ giúp xác định cấu trúc giá

Mình có 1 thắc mắc theo Video trên Youtube của bác Trung, nhờ mọi người giải đáp giúp.
Cảm ơn các chuyên gia <3

2 Lượt thích

pp của medio ko xét xu hươngs theo trendline mà xét cấu trúc giá đã phá qua cái đỉnh kia thì chuyển sang cấu trúc tăng bạn nhé

1 Lượt thích

Không hiểu rõ ý của bạn lắm nhưng trong hình của bạn, ta xét xu hướng tại thời điểm hiện tại dễ dàng nhận thấy đang là xu hướng tăng và đã là xu hướng tăng thì sẽ tạo đáy sau cao hơn đáy trước, đỉnh sau cao hơn đỉnh trước vì vậy sẽ theo đường màu trắng , còn ngược lại đường màu đỏ sẽ xét khi xu hướng giảm

1 Lượt thích

Cảm ơn bác đã comment trợ giúp.
Đường trendline là em vẽ ra để nhờ trợ giúp thôi ạ.
Em đang hiểu theo ý bác là đỉnh số 5 phá đỉnh số 4 nên cấu trúc đang là cấu trúc tăng và cấu trúc bắt đầu từ đáy số 3
Nhưng tại sao không hiểu được là cấu trúc này bắt đầu từ đáy số 1.
Em đang bị lẫn lộn ở đây nên đang hay xác định sai keylevel quan trọng

cảm ơn bác đã trợ giúp. Em có làm rõ ý, bác xem thêm giúp em với ạ :smiley:

bạn xét cái đỉnh gần nhất với giá hiện tại là đỉnh số 4 khi giá phá đỉnh đó thì trong h1 đang là xu hướng tăng nhé quá khứ ko cần quan tâm quá nếu nhìn rộng ra thì sẽ rất rối
mà thực tế m thấy giá đã phá cả đỉnh 2 m ko xuông stime nhỏ hơn để xét phá thật hay giả nhưng m nghĩ là phá rồi

1 Lượt thích

Cảm ơn bác nhiều. Để quay lại backtest lại xem sao

[thú thật thì mình cũng rất thắc mắc ở trường hợp này. Mình cũng từng đăng lên hội quán nhờ mn giải thích nhưng những lời giải thích đó chưa đủ thuyết phục mình cho lắm]
(Em là newbie ạ. Nhờ các bác thông não giúp em trường hợp này với)

4 Lượt thích

Cái này nếu bạn xem video của anh Medio từ đầu thì thấy là góc nhìn của anh ấy phát triển dần lên đấy . Những cái sau này là anh ấy đã phát triển lên để đạt được tỉ lệ thắng cao đấy

1 Lượt thích

Vậy nếu theo tư duy của em thì em sẽ nhận định.

• 1 là nơi bắt đầu của cấu trúc tăng này
  • Giả sử 5 đã phá 2 (chưa confirm được vì chưa vào TF nhỏ hơn) thì 3 là KLQT và 2 là đỉnh cũ.

Hiểu thế thì có gì sai ở đây không :smiley:

2 Lượt thích

mình nghĩ là đúng như bạn nghĩ

Đúng là như vậyyyy. Mong được bro khai sáng :frowning:

Càng học càng thấy lú. Hy vọng sau khi qua được thời kỳ lú này sẽ ổn hơn :))

Cái này chắc phải nhờ trùm cuối chính chủ @Medio trợ giúp :smiley:

2 tháng đầu chỉ cày video mà vẫn lú nên hôm nay quyết định xuống tiền vào hội quán đây bác ơi =))

theo e trong trường hợp này thì 12 là 1 con sóng tăng , 23 là 1 con sóng hồi và khi giá phá qua con sóng hồi 23 thì ta xét lại xu hướng chính vì vậy 345 được gọi là 1 xu hướng tăng mới và 4 được coi là đỉnh cũ của xu hướng tăng mới đó (theo cách nhìn cá nhân )

Cách nghĩ của mình thì nhìn giống trường hợp 4 trong chương vào lệnh chuẩn medio …theo chương đó thì trường hợp 4 là trường hợp có tỉ lệ thắng thấp nhất nhưng do H4 trước đó giảm mạnh, vị trí KLV QT H4 nằm rất xa nên lệnh này có tỉ lệ thắng cao do hợp lưu của 3 khung TF…