Người mới Chia sẻ Cách học tránh tẩu hỏa nhập ma

Xin chào ace trong hội quán
Mình là người mới,vẫn đang học
sau 1 thời gian học tập ,ngâm cứu thì mình cũng bị tẩu hỏa nhập ma ,rồi dần dần thoát ra và đi đúng đường
Ban đầu mình học cơ bản rồi xem video nâng cao youtube
mỗi lần xem đều cảm thấy hiểu hiểu ,gật gật ,áp dụng vào backtest thì thấy khó
xem lại thì lại thấy hiểu hiểu kiểu khác
nhiều lần như thế ,mình nhận ra là ,hiểu đấy ,nhưng có khi là chẳng hiểu gì ,
cứ luẩn quẩn 1 vòng
Nhưng mình cứ backtest ,xem rw lệnh của ace trong hội quán thì cũng lờ mờ hiểu ra
và mình biết là mọi thứ đang trở nên rõ ràng hơn trong nhận thức của mình về cách phương pháp PA medio hoạt động

Và mình cũng xin chia 5 bước vào lệnh giúp mình thoát khỏi con đường mòn

1. Chọn TF vào lệnh
    1.Xđ xh của TF vào lệnh
    2.Xđ vùng entry -vào lệnh
    3.Xđ vùng TP
    4.Quan sát và vào lệnh
    5.QLL

TIP : Mình phân chia việc -nhiệm vụ cho từng TF
1.tại sao lại có bước 0 ,nó có vẻ k quan trọng nhưng lại rất quan trọng ,vì ban đầu người mới ,bạn muốn học thật nhiều ,nên sẽ tham ,dẫn đến muốn vào lệnh theo người ta ,kết quả là bạn sẽ k thể hiểu được cách PP hoạt động như nào ,áp dụng PP như nào ,bạn cần chọn 1 TF vào lệnh phù hợp với mình ,để có thể hiểu được phương pháp
Mình ví dụ về việc chia việc cho các TF của mình ,Mình backtest ở M15

B1.Xđ xu hướng : M15 bước này quan trọng và cơ bản

B2 .Xđ vùng entry : M15 ,là vùng kl + klqt , cần phải lọc nhiễu về phá vỡ và hồi ,khi nào thì bỏ qua xh trước đó ,lọc nhiễu thì mình giao việc cho M30 và M5

B3.Xđ vùng TP : H1 ,
mình thường chọn TP về vùng KL của H1 ,nếu nó cách quá xa so với giá ở hiện tại thì mình TP vừa mồm theo target hoặc nơi bắt đầu xu tăng,giảm m15 trước đó ,hoặc fibo

Việc xác định được vùng TP này định hướng cho mình các kế hoạch trade ,nhưng nó cũng gây ra cho mình những định kiến ,ảo tường rằng giá nó phải đi đến đó cơ mà ,và khi giá k đi đúng như vậy mình sẽ có những phản ứng tiêu cự
Thị trường là vậy ,nó sẽ k đi thằng từ A-B như ta muốn ,vì bản chất của thị trường là luôn xảy ra phản ứng khi gặp cản ,mà cản thì luôn có ở mọi khung ,vậy nên hãy nhìn nhận thị trường bằng mắt chứ đừng áp đặt suy nghĩ của mình lên nó

Và vậy nên mình có B4
B4 ,Quan sát và vào lệnh : quan sát giúp mình biết được là có nên vào lệnh limit hay đợi PA ,hay k làm gì cả ,đợi rõ ràng xu hướng thì tìm kiếm cơ hội khác

B5 ,QLL ,trong lúc backtest thì mình hay quên bước này

Đây là những gì mình áp dụng và thấy mình tiếp thu phương pháp dễ hiểu hơn ,mình vẫn backtest để tự trải nghiệm và rút ra những lỗi sai để nhớ và áp dụng cho các lệnh trong tương lai
Hy vọng bài viết có ích với những người mới như mình ///

39 Lượt thích

Cảm ơn chia sẻ của bạn. Mong mọi người khi đã trải qua giai đoạn tẩu hỏa nhập ma này chia sẻ kinh nghiệm để những bạn khác có thêm kinh nghiệm.

7 Lượt thích

rất hay nhé bạn chúc bạn thành công

1 Lượt thích

Đúng là người mới đều hay bị tẩu hỏa nhập ma bởi 1 điều là " Tham " . Ở đây là tham kiến thức và muốn hoàn hảo ngay nên nhìn nhiều timeframe và hay bắt giá chạy theo suy nghĩ của bản thân. Cảm ơn bạn đã chia sẻ, Chúc bạn và gia đình luôn bình an trong mùa dịch

cảm ơn b
kiến thức thiết thực

cảm ơn bạn nhiều nha, rất bổ ích với những người mới đang bị loạn giống như mình khi mới bước chân vào thị trường,

Đánh dâu, mình đang bị tẩu hỏa nhập ma nặng

Cách b trình bày giống như video Vào lệnh 1 khung thời gian trên ytb của medio. Rất hay