Người chỉ rảnh buổi tối thì trade thế nào?

Công việc chính của mình rất bận. Tuy nhiên mình lại cũng rất thích trade forex. Ban ngày đi làm thì mình muốn tập trung hoàn toàn vào công việc (kể cả đặt cảnh báo trên tradingview mình cũng không để ý được), vậy là mình chỉ có thời gian dành trade vào buổi tối. Các bạn đã có kinh nghiệm có thể chia sẻ cho mình cách trade hiệu quả cho người chỉ trade vào buổi tối ko, ví dụ cách phân bổ thời gian hoặc là vào lệnh khung nào, trade cặp tiền nào? Mình cảm ơn cả nhà.

4 Lượt thích

mình cũng làm công việc 12h/D nhưng công việc của mình khá thoải mái nên có thể phân tích vào buổi sáng, setup cảnh báo và chờ thời điểm vào lệnh. So với quỹ thời gian hạn hẹp của bạn chỉ buổi tối thôi thì mình nghĩ hơi ít cơ hội vào lệnh, mà nếu như bạn muốn thì vẫn có, khắc phục bằng cách trade timefame nhỏ hơn, theo dõi nhiều cặp hơn. Cứ theo dõi rồi set cảnh báo, ít thời gian thì nên dành thời gian cho backtest để hiểu hơn cấu trúc thị trường, chứ có ngày ngồi cả ngày mà chả có cơ hội vào lệnh ấy bạn

2 Lượt thích

uh, mình cám ơn bạn nhiều nhé, chia sẻ của bạn rất bổ ích với mình

2 Lượt thích

Mình nghĩ bạn có thể trade ở TF lớn như D1, H4, xem nhiều cặp hơn 1 chút. Vì những TF này thường rất lâu mới có kèo, xem nhiều cặp để có nhiều kèo hon. TF lớn thì xác suất thắng cũng cao hơn vì giá chạy thường đẹp hơn TF nhỏ, ít nhiễu hơn. Buổi tối bạn có thể xem, phân tích và vào lệnh limit thay vì đợi xác nhận.

3 Lượt thích

Chia sẻ của bạn rất hay. Mình cám ơn bạn rất nhiều nhé. Nhưng vốn của mình nhỏ, chỉ vài trăm $ liệu có an toàn để trade khung lớn không nhỉ?

vốn ít thì vào lệnh lot nhỏ thôi bạn. Bạn cứ tính toán mỗi lệnh 2% tài khoản là ok rồi.

2 Lượt thích

cám ơn bạn rất nhiều ^^

Nếu vốn nhỏ mà trade khung lớn thì bạn dùng tài khoản cent xem, còn buổi tối bạn hoàn toàn có thể backtest để nâng cao trình độ. Trade khung lớn thì ít kèo nên trình độ nhìn thị trường nó tăng cũng sẽ chậm hơn.

2 Lượt thích

Cám ơn anh Trung. E cũng từng trade tài khoản cent rồi, ko biết mọi người thế nào chứ trade tk cent nhìn số to đùng nó cứ ảo ảo, ko cảm xúc :grin:

2 Lượt thích