Newbie chia sẻ kinh nghiệm học khóa học của anh Medio

Xin chào chao xìn tất cả thành viên trong Hội quán,
Mình xin tự giới thiệu mình là newbie mới tinh tình tình. Đến giờ vẫn chưa biết đi lệnh như nào, chưa mở tài khoản. Mới chỉ học xong khóa học của anh Medio ^^!
Hôm nay mình muốn chia sẻ với mọi người cách học của mình. Chắc mọi người sẽ nghĩ là học online thì cứ xem video thôi. Xem lần 1 chưa hiểu thì xem lần 2. Xem nhiều lần sẽ hiểu. Nhưng mình tin là các tips sau đây sẽ giúp mọi người học hiệu quả hơn. Chắc sẽ có rất nhiều người cũng áp dụng như mình. Mọi người cùng thảo luận cách học của mọi người nhé ^^.
Lần 1: Xem video 1 lèo từ đầu đến cuối. Hãy ghi lại những thông tin quan trọng. Vẽ các mô hình ra giấy để não mình quen với việc nhìn mô hình và nhìn nến. Sau lần 1 này chắc newbie như mình chỉ như vừa cưỡi ngựa xem hoa ^^!
Lần 2: Ở mỗi video đều có các ví dụ thực tế. Sau khi anh Medio nói: Chúng ta hãy cùng xác định key level quan trọng thì bạn nên làm gì?? Hãy bấm dừng video và tự vẽ các keylevel quan trọng theo ý của bạn. Sau đó hãy xem tiếp video để được anh Medio giải thích. Đừng chỉ xem suông các video. Hãy trả lời trước và nhận được giải thích từ thầy.
Lần 3: Chắc bạn đã khá quen với việc xác định keylevel rồi. Lần này trước khi anh Medio bắt đầu bạn hãy dừng video, tìm keylevel và lên các kịch bản, dự đoán hướng đi của nến.
Lần 4,5,6…n: Tiếp tục xem video đến khi thuộc hết các kịch bản thì mình tin chắc khi vào backtest bạn sẽ thành thạo hơn rất là nhiều.

Thực tế thì mình mới xem video đến lần thứ 3. ^^. Đến hôm nay là tầm 5 ngày mình đăng kí khóa học. Và hôm nay mình backtest. Mình cảm thấy mình nhìn mô hình, dự đoán hướng đi của nến khá là thạo. Mình thấy kết quả vượt mong đợi của mình. Vì lần 1-2 mình xem video mình thấy khó lắm. Vẫn rất mơ hồ. Đến lần thứ 3 đã thành thạo hơn nhiều rồi. Biết con đường trade real khác nhiều so với backtest và demo nhưng mà bước đầu với mình như này là khá thành công :smiley:

Đối với mình, bước đầu việc xem video còn tốt hơn là tự backtest. Mình lên plan trước và sau đó biết được đáp án đúng hay sai luôn, được giải thích cặn kẽ. Khi bạn tự backtest, bạn sẽ tự phán đoán và không biết nhận định của mình là đúng hay sai. Sẽ không nhận được lời giải thích cặn kẽ ngay. Vậy nên bất cứ khi nào rảnh và có hứng thú, hãy xem lại video bài học và đến khi bạn thuộc làu hết nội dung, các plan trong mỗi video mình tin là bạn trade sẽ rất tốt đấy ^^!

Mình hi vọng kinh nghiệm nho nhỏ của mình sẽ giúp được các bạn! Hẹn mọi người ở bài viết tiếp theo về một chủ đề mới mà mình chưa nghĩ ra :smiley:

28 Lượt thích

Hay quá, chúc bạn trade sớm thành công :smiling_face_with_three_hearts:

4 Lượt thích

bạn làm mình hoài niệm cái hội le ve vào hội quán. từ lúc xem video không hiểu gì đến khi não mình nó bắt đầu chạy trước khi anh medio nói trong video , mình thấy mừng không ngủ được rồi. :)))

2 Lượt thích

Bạn trade được lâu chưa b? Mình cũng mong chờ đến ngày mình xuống núi quá :see_no_evil::see_no_evil:

1 Lượt thích

Nửa năm thôi bạn @@@

1 Lượt thích

Có lãi đều chưa b ^^

1 Lượt thích

bí mật nhé. chưa đến lúc mình khoe cái này :))))

2 Lượt thích

Ui mình chỉ hỏi lãi đều chưa thui chứ mình cũng k dám hỏi lãi bao nhiêu ^^ mục tiêu trước mắt của mình là tuân thủ kỉ luật và lãi đều. Nho nhỏ thôi là tốt lắm rồi.

3 Lượt thích

mỗi người có một tiêu chí khác nhau. người thì mong lãi đều. Nhưng có người lại mong cái khác.

2 Lượt thích

Chắc cả hội quán có mỗi mình bạn là mua khoá học mà chưa trade, ae đến với khoá học phần lớn là qua 1 thời gian xem kênh Youtube của a medio chứ có ai ko biết gì 1 nhát bập ngay mua khoá học đâu :))

3 Lượt thích

Cảm ơn chị.E chỉ muốn nói là chia sẻ này xinh qúa c ạ :rofl:

1 Lượt thích

Hình như Vợ gọi về kìa Lâm

4 Lượt thích

Mình cũng học đc 4 tháng rồii, vài tuần gần đây thì cũng có chút xíu lãi. Mình nghĩ mọi người mới học thì nên care plan cho tốt, đến lúc trade thật có lúc vẫn phá bỏ kỉ luật, hoặc là thị trường sideway nhưng vẫn cố đấm ăn xôi. Mọi thứ chỉ mới bắt đầu, chúc mn luôn giữ được bình tĩnh :smiley:

1 Lượt thích

hihi…Hầu như ai mới cũng học kiểu này hết…sau một thời gian thuộc làu từ video trên youtobe tới khoá học. Rồi bắt tay vào vừa xem video vừa backtes thì thấy sấp mặt liên tì toạch rồi thốt lên " ủa sao nó không giống như Medio nói nhỉ “. Rồi tự nhủ chắc mình chưa luyện tập đủ lâu nên chưa hiểu hết ý a Trung nói. Tiếp tục luyện tập sau 2 tháng nữa thấy kha khá rồi vào tk thật chiến luôn. Lại tiếp tục Sấp mặt rồi lại thốt lên " ủa sao không giống lúc a Trung nói với lúc mình luyện tập nhỉ”. Ngồi nghĩ mãi không ra câu trả lời thì lại nghi ngờ bản thân, nghi ngờ phương pháp. Đây chắc là lúc anh em bị tẩu hoả nhập ma đây. Rồi lại lang thang trên hội quán, sang các kênh khác nói về Price Action xem có j hay ho, lục tung cả youtobe lên cũng không thấy kênh nào hay hơn của Medio, lại quay lại cày tiếp cuối cùng thì ai cũng tìm ra cho riêng mình câu trả lời…Đúng không cả nhà? Đó là cảm xúc của mình trong thời gian qua. :heart_eyes:
Trong quá trình luyện tập thì mình rút ra được một số kình nghiêm sau, chia sẻ để mọi người cùng tham khảo nhé!!
Đầu tiên là tất cả mọi thứ đều cần có thời gian điều mình cần làm đó là Kiên trì. " Kiên trì là chìa khoá của thành công" :star_struck: :star_struck:
Thứ 2: Khi bạn luyện tập và ở đủ lâu trong thị trường thì bạn sẽ hiểu cách mà thì trường di chuyển.
Thứ 3: khi đã hiểu rồi thì cần trang bị cho mình mộ bộ quy tắc, và các câu " THẦN CHÚ " để gia tăng thêm độ tự tin cho quyết định của mình.

• Các câu thần chú mà mình và chắc mọi người cũng đã có.
  1. Trước khi xuống tiền vào lệnh hãy xem lại các Timeframe một lượt
  2. Hãy chắc chắn mình đang cưỡi trên con sóng nhỏ
  3. Thị trường đẹp mới trade, xấu thì bỏ
  4. Luôn luôn phải đặt Stoploss. Và SL sau Keylevel là rất quan trọng
  5. Và khi đã phân tích ok và đạt được những yếu tố trên thì một yếu tố nữa không kém phần quan trọng đó là " SỰ QUYẾT ĐOÁN".
    Đó là những gì mình đã trải nhiệm trong thời gian qua. cảm ơn mọi người đã đọc
    Chúc mọi người thành công trên con đường mình đã chọn.
30 Lượt thích

Sáng em backtest được 2 lệnh hit Tp 11R nên phấn khởi chia sẻ :)) xong rồi là từ trưa chiều lại tẩu hỏa nhập ma k biết mô hình nào với mô hình nào.huhuhu. Lại cảm thấy thật gian nan các pác ạ :(((

3 Lượt thích

Bác nói đúng y như mình đã trải qua luôn không sai 1 từ. Sau khi lục tung youtube mua thêm các bài học ở kênh khác rồi lại phải quay về với anh medio :joy:

2 Lượt thích

Lý do nào đã đưa một bạn nữ xinh đẹp đến với bộ môn nâng cao này vậy???

1 Lượt thích

Tàu ngầm trong hội quán bấy lâu giờ mới thấy bài post của 1 chị gái :smiling_face_with_three_hearts:. Chúc chị sớm đạt được target của mình nha :blush:

2 Lượt thích

Backtest cũng tốt nhưng không BT không có cảm xúc thật như vào lệnh. Bạn thử nạp 50$ vào trade xem sao. Giờ đó mất tiền thật là tâm lý khác ngay :smiley:

1 Lượt thích