Nên dời SL về Entry khi giá chạm vùng KLV gần nhất hay không?

Hi anh Trung và cả nhà,

Mình có 1 băn khoăn ở thời điểm hiện tại, hy vọng nhận được thêm góc nhìn từ anh Trung cũng như mọi người:

Cám ơn anh em.

3 Lượt thích

Theo mình thì việc dời SL là để bảo vệ tài khoản của bạn. Thử hình dung khi bạn đang giữ 1 lệnh mà chỉ có win hoặc cùng lắm là hòa thì tâm lý bạn sẽ rất thoải mái, giá có muốn đi đâu thì a đây cũng ko sợ :))). Cũng ko tránh trường hợp giá quay trở lại vùng entry và cắn SL nhưng cũng có thể không mà chỉ quay lại đỉnh cũ rồi tăng tiếp. Việc dời SL hay ko tùy vào cách chơi của bạn, an toàn dời SL thì tỷ lệ dủi do thấp mà mạo hiểm thì sẽ nhiều cơ hội hơn.

1 Lượt thích

Theo mình nghĩ thế này có 2 cách rời SL tùy vào phong cách

1. An toàn vốn: dời SL về entry, lợi là bảo toàn vốn tốt, đã rời SL là không mất tiền. Hại là có thể giá sẽ hồi lại test điểm entry (vừa rời SL về) bạn bị đá ra khỏi market rồi giá mới đi lên điểm Tp. Nếu bạn không thoải mái với cách này thì dùng cách khác thoải mái hơn
  2. Rủi ro vốn hơn: rời SL về keylevel, lợi là đúng kỹ thuật, sắc suất bạn bị thị trường đá ra ngoài là nhỏ nhất. Hại là bạn có những lệnh đã rời SL nhưng vẫn bị mất tiền (tất nhiên là số tiền bạn mất ít hơn khi không rời Sl)

Còn 1 phong cách nữa là không rời SL, set and forget, nếu bạn đúng thì Tp, nếu bạn sai thì SL. Lợi là đặt lệnh xong sẽ không phải nhìn biểu đồ nữa, yếu tố tâm lý bị loại bỏ. Hại là bạn không thể gồng lời được
Còn cách nào nữa mong mọi người bổ xung thêm. Mình thấy bạn cứ làm thế nào phù hợp với mình nhất là Ok thôi. ‘‘Make forex simple’’

2 Lượt thích

Nếu lệnh đầu tiên bạn vào vị thế đủ tốt, buy khá gần đáy, sl sau keylv quan trọng thì có thể giữ lệnh, không rời sl. Còn nếu vị trí mua không được đẹp lắm thì có thể xuống khung nhỏ hơn rời stoploss theo keylv khung nhỏ, hít sl thì tìm điểm vào lại.

3 Lượt thích

mình còn một cách nữa đó là chốt lời từng phần khi giá chạm keylever( có thể chốt một nữa hoặc chốt số lót đủ 1R. trường hợp này là bạn chắc chắn 100% ko thua và chỉ có hòa. nhưng lệnh của bạn giảm los => giảm %tk khi giá chạm TP.

3 Lượt thích

Nếu là mình thì mình đủ target mình nghỉ nếu nó chạm vùng klv bình thường mình chốt. Và làm lại bài toán. Nếu giá đi 1 mạch lên klv khung lớn thì đúng là tiếc hùi hụi mất mấy R. Nhưng nếu giá hồi về klv tăng mới rồi mới lên nếu k chốt thì lại mất mấy R lãi. Lại uổng bao công sức chờ đợi. Nên đủ target hoặc đến klv bình thường mình chốt. Nếu giá về klv tăng mới như bạn nói xem xét vào kèo tiếp theo. Lúc đó tâm lý nó k bị đè nặng nữa.

5 Lượt thích

Mình tặng bạn 1 câu của Tào Tháo có ghi lại cho các anh trader như sau :
" Có lãi không chốt - Trời Chu Đất Diệt " :))

Cho nên tùy từng trường hợp thì bạn có thể chốt lại từng phần để lợi nhuận không bị hao hụt đi .
Mình cũng từng rất nhiều rời Sl về hòa và giá chạm Sl hòa sau đó 1 mạch lên Tp mà ko kịp vào lại .
Cho nên ngoài nhận định chuẩn bao nhiêu thì mình cũng tin là có 1 phần may mắn nó nằm trong trading nữa :))

4 Lượt thích

Với quan điểm cá nhân của mình, cứ chạm KL gần nhất là dời SL được rồi. Vì dù mình có chắc chắn phân tích đúng đến đâu chăng nữa. Nhưng khi thị trường chạy xong mình mới biết mình đúng.
Chúng ta chỉ phân tích với tỉ lệ chính xác cao nhất là giá có chạy theo hướng chúng ta phân tích ở trong giai đoạn đầu tiên hay không. Còn giai đoạn sau thì (hên xui cao hơn)

Nhưng có thể trước khi nó về nó đi theo 1 kiểu khác thì sao

Lúc đó thì trong thời gian gồng lệnh nó rất tâm lý áp lực. Đó là chưa kể gặp các yếu tố khác như giá quay lại dính stophunt (hoặc có thể nhận định bản thân sai)
Cứ dời SL khi gặp KL, hòa vốn thì thôi, kèo còn đầy.

16 Lượt thích

Nhiều khi cũng tiếc vì đợi được kèo đẹp. Mà vì tiếc nên SL sấp mặt.

Theo mình nghĩ, chốt kiểu nào cũng được. Miễn là thực hiện nó nghiêm túc kiểu gì market cũng bị vả bởi những quy tắc của mình thôi .

2 Lượt thích

Cám ơn anh Trung và mọi người đã chia sẻ góc nhìn của mình!