Nên đợi price action hay đặt lệnh limit

Hello các bạn lại là mình đây. Không biết các bạn đã ăn tối chưa. Chủ đề mình định chia sẻ hôm nay bật ra trong đầu khi mình đang rửa bát :stuck_out_tongue:. Nghe vô lí nhưng rất hợp lý nhé.

Mình tham gia hội quán cũng như học các video của anh Trung đã được một thời gian tương đối dài. Từ hồi không biết xác định keylv, phá vỡ giả, đến cả cũng không biết vào lệnh như thế nào. Bây giờ cảm nhận của mình là hầu như ae trong hội quán đều nắm rất chắc cách xác định keylv, các trường hợp mua bán thuận hay ngược xu hướng đều nằm trong lòng bàn tay. Câu hỏi đặt ra trong đầu mình là lẽ ra mình phải giao dịch tốt hơn khi mới học chứ nhỉ, sao mà kết quả không cải thiện là mấy mà còn có vẻ đi xuống ?
(Mình không áp đặt hết với tất cả các ae nhé, ae nào giao dịch tốt vào thả haha cho mình 1 cái :rofl:. Chỉ là mình cảm nhận là nhiều ae cũng rơi vào tình trạng như mình)

Mình nghĩ điểm khác biệt ở đây là do mình vào lệnh limit mà không đợi Price Action.

Mình lấy ví dụ vài trường hợp đặt lệnh limit, nếu xuống khung nhỏ hơn để vào lệnh thì ae còn tìm được vô vàn kèo hợp lý khác để limit. Mình không nói rằng đặt limit là sai hay đúng nhưng vào lệnh kiểu như này là chúng ta đang dùng cảm nhận để dự đoán vẽ ra đường giá, đang áp đặt suy nghĩ cá nhân lên thị trường. Việc áp đặt suy nghĩ như vậy kết hợp với kinh nghiệm xác định keylv (khá chính xác vì đã bị market vả không trượt phát nào) nên mình tự tin vào lệnh. Dùng não thì rất là tốt, nhưng bộ não của con người thì thường không được sáng suốt cho lắm và dễ bị những suy nghĩ chủ quan che lấp đi. Hơn nữa điểm cốt yếu trong trading là trade theo thị trường, chứ thị trường không chạy theo suy nghĩ của chúng ta.

Mình nhớ lại lúc trước, kinh nghiệm dự đoán thị trường không có (không biết nó phải về đâu), xác định keylv cũng không chuẩn nên mình đợi PA rồi mới có thể vào lệnh. Cái suy nghĩ dự đoán thị trường đi về đâu là không có trong đầu.

Mình trích dẫn 2 câu dưới đâu của bậc thầy trading Jesse Livermore.

Tạm dịch là : Thị trường không bao giờ sai - Nhưng ý kiến cá nhân thì thường không chính xác.

Tạm dịch là : Chỉ giao dịch sau khi thị trường xác nhận ý kiến của bạn là đúng.

Với cả bậc thầy trading còn đặt ra quy tắc như vậy thì, mình là người bình thường trước khi có thể điều khiển thị trường tốt nhất hãy làm theo những gì người đi trước đã dạy. Nếu bạn như mình , chưa giao dịch ổn định thì tốt nhất vứt cái não sang một bên, thị trường có tín hiệu Price Action thì vào lệnh không thì bỏ qua, cố bắt thị trường đi theo suy nghĩ của bản thân (giá phải về keylv này mới tăng tiếp được) là việc là vô lý.

ps: Mình để link nội dung mà mình trích dẫn ở đây nhé, các bạn có thể vào đọc thêm : https://www.marcellagerwerf.com/jesse-livermore-quotes/
Mình viết cũng hơi dài có thể có đoạn sẽ kể lể nhưng mà trong đầu mình suy nghĩ thế nào thì viết thế thôi, các bạn chịu khó đọc nhé hìhì :crazy_face: :crazy_face:

“-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------”
Đây là lệnh mình đã vào chiều nay bằng cách đợi PA, theo sách giáo khoa. Nếu bình thường mình sẽ không vào lệnh này vì H1 nó không hề đẹp, không biết đã tạo đáy mới chưa, phá như phá vỡ giả, nhưng mình vẫn vào lệnh bởi vì mình thi theo TF nhỏ và đợi PA chứ không hề vào lệnh limit dự đoán giá, đi xấu 1 tí nhưng cưỡi sóng nhỏ vẫn cứ là OK.

28 Lượt thích

Đây bro ơi.

4 Lượt thích

Tui là tui cứ thích điều khiển thị trường cơ huhu :sweat_smile: Khi bị vả rồi tui mới sợ

Lệnh limit thì cũng hên xui. Có lệnh chỉ SL 5 pips vẫn win. Mình thì thường ko có thời gian ngồi canh lệnh, nên thường đặt limit. Chắc vì vậy mà tỉ lệ thắng không cao.

3 Lượt thích

Đặt limit khi dự đoán xu hướng vẫn còn tiếp diễn. Nhiều khi chờ xác nhận giá đi một mạnh nuôn. Với lại mình thấy đặt limit đúng key quan trọng sẽ có cơ hội di sl về hòa rất cao đồng thời tránh đc cảm xúc fomo.

3 Lượt thích

Nhiều khi mình thấy rủi ro khi liệu cái dự đoán xu hướng tiếp diễn có chính xác hay không. Còn nếu dự đoán đúng thì quá tuyệt rồi vì RR thường rất ổn.

1 Lượt thích

mình thấy bài đăng hôm nay của a Medio chính là câu trả lời, hãy quan sát thật kỹ các TF trước khi quyết định đặt lệnh, lệnh limit mà bị sl thì hầu như chúng ta đều tìm ra lý do sai mà.

2 Lượt thích

Thì ưu điểm của limit là tối ưu RR còn nhược điểm thì vô số.:laughing:

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn Sơn nhé, đúng là một tip mình đang bị mắc phải chỉ đặt lệnh limit và bị SL sấp mặt luôn

3 Lượt thích

Cảm ơn bác Sơn nhé. E limit thì hay bị SL, nên toàn đợi PA thì mới vào lệnh =))))

3 Lượt thích

Đúng thiệt là nhìn nhiều TF thật kỹ rồi chọn đặt lệnh limit vẫn có tỉ lệ thắng cao nếu nhìn thị trường thật sự khách quan. Ý mình ở đây là bản thân việc đặt lệnh limit thì có thể trong quá trình phân tích đâu đó áp đặt 1 suy nghĩ chủ quan, mình cũng chưa hoàn thiện nên cố gắng vào lệnh limit để giảm bớt phần chủ quan nhiều nhất có thể.

1 Lượt thích

theo mình thì đó cũng ko hẳn là áp đặt mà mình hoàn toàn tuân theo cấu trúc thị trường mà.

3 Lượt thích

Mình thấy là giao dịch đặt lệnh limit như Medio thì cũng giống ông huyền thoại trader kia là giao dịch những gì mình thấy, lệnh limit mà Medio đặt cũng là đã thấy được hướng đi tiếp theo của giá ( tiếp diễn, đảo chiều) rồi mới đặt lệnh như vậy. Còn chờ mô hình giá như của Sơn trong forex thì nó chắc ăn hơn trong việc né stophunt

2 Lượt thích

sau khi vào rất nhiều lệnh bị vả thì cách vào lệnh như này là anh em mình giống nhau r đấy :smiley: chỗ ảnh kia viết sai nha mô hình 2 đỉnh k phải 2 đáy

sai lầm là cố vẽ xem giá sẽ đi như nào và đặt trong đầu suy nghĩ giá sẽ PHẢI đi như thế :)))

Cảm ơn góp ý của các bạn nhé. Minh cũng hoàn toàn đồng ý với cách vào lệnh limit nhé. Quan điểm ở đây của mình là hạn chế suy nghĩ chủ quan hết mức có thể. Còn nếu bạn vào lệnh limit mà có cái nhìn khách quan thì rất ok.

Mình có một ví dụ như thế này. Bạn vào lệnh limit sau khi xem tất cả các TF một lượt, đỉnh trước đó không là gì chưa chạm keylv, bạn dự đoán ít nhất giá phải tăng lên đỉnh cũ. Việc dự đoán ở đây giống như bạn nhìn đèn đỏ giao thông ghi là 30 giây, trong đầu bạn hình dung ra là hết 30 giây khả năng rất rất cao đèn chuyển xanh. Ủa đó là bạn đang dự đoán chắc gì hết 30 giây đèn chuyển xanh, đèn đỏ dừng mãi ở 15 giây thì sao. Tất nhiên trong điều kiện bình thường thì 99% là hết 30 giây đèn sẽ xanh thôi. Việc vào lệnh theo PA là bạn không dự đoán chỉ là khi nó xanh bạn bảo nó xanh.
Ví dụ nó sẽ không hẳn như thị trường. Đại ý ở đây là cảm thấy bạn dự đoán có vẻ không ổn nó không đi như những gì bạn nghĩ thì có lẽ nên ít nghĩ lại :grin:. Còn dự chuẩn như anh Medio thì mình không bàn tới nhé hì hì.

6 Lượt thích

Cảm ơn bàn viết của @sonpham1. Mình thì thường đợi xác nhận khi đang ngồi máy tính để theo dõi chart, còn nếu có công việc hoặc ko theo dõi chart liên tục được thì đặt limit. Đợi xác nhận xong tỉ lệ RR thấp hơn nhưng được cái an toàn.

1 Lượt thích

m5 còn lọc nhiễu kinh hơn cả m15

3 Lượt thích

Cho mình hỏi khi giá phá đáy cũ ở m5 như nay thì bạn có xuống khung m1 để xác nhận xem liệu đây có phải phá vỡ giả hay thật không? Mình thấy giá phá đáy m5 rồi đi lên bằng một cây nến xanh dài gấp đôi nên hơi thắc mắc việc đây là phá vỡ giả hay thật?

2 Lượt thích

Đó cũng có thể là một phá vỡ giả, nhưng mình đang đi cùng chiều với xu hướng lớn nên mình không nghĩ quá phức tạp lên. Nếu nó là một phá vỡ giả thì thường nó sẽ lên lại đỉnh cũ cơ, còn ở đây nó từ chối đáy cũ 2 lần với mô hình đảo chiều mạnh.

Bạn cũng có thể vào lệnh ở cơ hội bên dưới như mình nếu chưa chắc chắn là phá thật hay giả.