Mưu hèn kế bẩn Trading - Bài 14 - Cách để không phải đợi xác nhận

Chào các bạn đã đến với bài thứ 14 của chuỗi bài này.

Thời gian vừa qua mình ít ra bài mới vì thứ nhất là kiến thức nó chỉ có thế, mình không còn gì mới để mà nói thêm hoặc cái hay hơn để bổ sung thêm. Sau mình viết mấy bài mưu hèn gần đây để làm rõ cái đã nói thì thú thực là cũng hơi thiếu động lực xíu vì nó cũng toàn cái nói rồi.

Quan trọng hơn là mình đang cố gắng tu tập để lên được cấp độ mới, mục đích của lần này là giúp mình đỡ phải chờ đợi ở 1 vài trường hợp phân vân. Tuy có chút thành quả nhỏ nhưng chưa vững và cứng, bảo là tự tin chia sẻ với mọi người thì chưa. Đợi mình thành thạo được nó thì mình chia sẻ sau nhé.

Nhưng trong bài này mình sẽ chia sẻ góc nhìn, quan điểm và hướng mình đang đi để tích lũy kinh nghiệm từ đó. Khi nào mình lên được cấp độ mới hoàn chỉnh, vỡ ra được cái dễ dàng, an toàn hơn thì mình sẽ tiếp tục với 1 loạt series bài mới. Còn giờ thì….

Bắt đầu nhé

Quanh đi quẩn lại thì chúng ta vẫn chỉ giải 1 bài toán cố hữu sau:

Có lúc thấy keylevel quan trọng rõ ràng ở đấy rồi đấy nhưng không dám vào vì nghi ngờ nó đảo chiều và cuối cùng nó lại tăng tiếp.

Có lúc thì cũng thấy nó ở đấy, dự đoán xu hướng tiếp tục vào thì sml rồi lại mới nghĩ đến lý thuyết Dow về nơi bắt đầu xu hướng.

Vậy nên bài toán vẫn chỉ là có nên vào lệnh tại keylevel quan trọng hay đợi giá phá qua mới vào lệnh?

:point_right: Câu trả lời là khi xu hướng hiện tại đã đảo chiều xu hướng cũ và giá đến nơi KHÔNG LÀ GÌ thì vào lệnh.
Nhưng liệu có cách nào đơn giản hơn nữa để trade không.

:point_right: Câu trả lời là dựa vào khối lượng giao dịch.

Cái này mình biết cũng lâu rồi nhưng mình chỉ áp dụng khi mình nhìn ở coin thôi, còn trade forex thì mình không quan tâm nhiều và chỉ tập trung hoàn toàn vào cấu trúc thị trường. Dạo gần đây mình hay nhìn bên coin, mà coin thì mình hay nhìn cả khối lượng nên những lúc trade ở coin thì mình bắt đầu nhìn khối lượng nhiều hơn và bắt đầu thấy cũng như tìm cách để bớt phải đợi xác nhận ở vài trường hợp (Nhưng có lúc vẫn sai lòi và đợi xác nhận vẫn là tốt nhất nhé)

Nhìn khối lượng thì mình chỉ nhìn thanh volume truyền thống thôi và có 2 kiểu mình nhìn và đang luyện tập.

Kiểu 1

Nhưng có cách nào không phải đợi mà có thể vào lệnh luôn ở thời điểm giá bị kẹp không?

Thực ra đợi chờ vẫn là cách tốt nhất khi giá bị kẹp giữa 2 vùng giá mạnh. Tuy nhiên mình cũng vẫn đang thử xem liệu dùng volume thì có thể dự đoán sớm hơn để vào luôn được không.

Và cách mình như sau:

1. Đầu tiên bật công cụ volume lên và mình hay đổi màu cho nó giống nhau

Mặc định của thanh volume là màu xanh đỏ nhưng mình thấy nhìn màu này rất dễ nhầm và rối nên mình hay đổi hết thành 1 màu cho đỡ rối và đỡ nhầm vì xem volume chỉ là nhìn chỗ nào có khối lượng giao dịch nhiều thôi còn lực mua bán như nào thì nhìn nến.

2. Tiếp theo vẫn là tìm cấu trúc thị trường, keylevel quan trọng và mình xem volume ở 2 chỗ sau

Giờ gặp cản rồi thì không thể biết như nào nên trường hợp này cần chờ đợi nhưng ở keylevel quan trọng có OB chưa sử dụng nhìn thơm quá vậy có cách nào để bán luôn được không?

Giờ thì mình nhìn volume

Tiếp đó mình đợi giá tăng lên tiếp cận vùng giá mình muốn bán

Giờ so sánh volume thôi

=> Cái lực giảm chính còn không mạnh bằng lực hồi thì không nên bán ở trong trường hợp này

Một trường hợp khác nhé

Giờ so sánh volume

Nên trường hợp này có vẻ ổn và nếu muốn mạo hiểm thì có thể bán đi theo xu hướng giảm hiện tại

Kết luận

Tức là mình đang so sánh giữa volume của cây nến phá đỉnh đáy trước khi quá trình bình thường hóa thất bại - Cây nến tạo nên KLQT có OB chưa sử dụng với volume cây nến tiếp cận vùng giá - Cây nến hồi lại.

Nếu volume cây nến tạo nên KLQT lớn hơn cây nến tiếp cận vùng giá (cây nến quay lại retest) thì khả năng giá còn giảm tiếp và ngược lại.

Với kinh nghiệm của mình thì việc so sánh này chưa chắc đã khiến giá đi tiếp xu hướng của nó nhưng khả năng giá bật lại để quản lý được lệnh thì khá cao.

Kiểu 2

Thay vì nói kiểu này thì cùng mình review 1 lệnh mình trade ở BTC nhé. Ở bitcoin thì giờ mình hay trade nhất là ở khung m15.

Bối cảnh thị trường

Giá gặp cản mua mạnh rồi thì không thể bán đi theo xu hướng giảm hiện tại được.
Nếu chưa gặp cản mạnh là có thể bán tiếp được và cũng đã nhìn thấy chỗ có chỗ để đặt lệnh bán limit luôn.

Giờ chỉ có xem nó có đảo chiều từ giảm thành tăng không để mua thôi chứ bán ở thời điểm này thì không ổn lắm.
Sau đó

Giá đã quay về retest và tiếp tục phá đáy đi xuống. Thời điểm nó phá đáy là nó đã đạt được mục đích retest và nếu xu hướng còn giảm thì giờ nó cứ tiếp tục đi xuống.

Sau đó

Nhưng nó tăng như này thì mình có dự đoán sớm là giá sẽ đảo chiều tăng từ đây. Đây là kinh nghiệm mình đã chia sẻ ở những bài trước và nó không mới. Giờ chỉ là tìm chỗ sẽ mua lên thôi.

Nhìn quanh đám ruộng bậc thang đi lên như này thì nếu mua an toàn thì chỉ có mua ở nơi bắt đầu xu hướng. Nên mình đặt lệnh limit trước ở nơi bắt đầu xu hướng và SL cũng xa xa 1 chút.

Lệnh limit này thì mình cứ treo đó thôi và sau đó.

Sau đó giá khớp lệnh. Thời điểm khớp lệnh thì mình ngủ rồi nhưng thông báo thì mình lại lồm cồm dậy. Khi xem qua volume thì mình thấy không ổn lắm nên đóng lệnh luôn vì nghĩ hunt sẽ mạnh

(Lưu rồi nhưng không hiểu sao cứ mỗi lần bật lại thanh volume lại về mặc định, review lại mình quên không đổi lại màu)

Sau cắt lệnh mình đợi thêm thì thấy có tín hiệu nên vào lại luôn sau đó.

Thấy nến hunt mạnh này rút chân và volume cũng cao nên mình vào lệnh sau cây nến đó. SL để cách 1 khoảng như bên trên.
Sau đó

Giá hunt mạnh nơi bắt đầu xu hướng hơn mình nghĩ, thiếu 1 chút xíu SL nữa nên trả giá bằng 1R rất nhanh sau đó.
Cuối cùng vừa mất ngủ vừa mất tiền.

Kết luận

Kiểu vào lệnh dựa vào volume ở nơi bắt đầu xu hướng như ở trường hợp trên là mình dự đoán giá sẽ đảo chiều ở đấy và vào lệnh sau cây nến có volume lớn bất thường, nếu trade ở timeframe nhỏ thì nên vào sau khi đã có dấu hiệu giá bị khựng lại vì ở timeframe nhỏ nhiều khi 1 lực hunt mạnh nó được biểu thị bằng 2,3 cây nến thân dài liên tiếp chứ không phải 1 cây nến.

=> Vào lệnh sau khi đã có lực hunt mạnh. Dù đúng nhưng có lúc vẫn xảy ra những tai nạn như trên.

Tất nhiên cách an toàn và tốt nhất là cứ kệ nó hunt chán chê đi rồi vào lệnh mua sau đó nhưng như thế thì sẽ không có bài này và mình nghĩ nếu muốn và cố gắng luyện tập thì sẽ làm được. Còn nếu vẫn không được …… thì thôi :joy:

Tổng kết

Dù mình thấy volume rất hay vì nó là thứ đi liền với giá nhưng hãy luôn nhớ CẤU TRÚC THỊ TRƯỜNG vẫn là cái chính.
Tất cả mọi thứ như OB chưa sử dụng hay volume thì cũng chỉ là bổ trợ cho cấu trúc thị trường thôi. Vì thế vẫn là phải tìm keylevel quan trọng như những bài phía trước và volume với mình hiện giờ chỉ giải quyết vấn đề vào lệnh sớm hơn mà không cần đợi xác nhận ở 1 vài trường hợp thôi (Nhớ quản lý lệnh vẫn là chân ái nhé)

Tuy vậy nhưng mọi thứ mình chia sẻ ở bài này vẫn là thứ cơ bản thô sơ thôi, mình cũng chưa quá giỏi trong việc nhìn volume và đủ tự tin chia sẻ những thứ khác. Hi vọng mình đạt được cấp độ mới trong khả năng nhìn volume thì mình sẽ tiếp tục chia sẻ những thứ mình biết sau nhé.

(Nếu dùng volume thì chỉ nên bật sau khi đã phân tích và tìm keylevel quan trọng rồi nhé. Bật lên để so sánh và nhìn những chỗ muốn nhìn, muốn so sánh thôi. Chứ bật sớm quá rồi bắt đầu phân tích là dễ bị loạn đấy).

64 Lượt thích

Cách nhìn Volume theo kiểu 1 để nhận định có nên vào lệnh sớm hay không hay quá anh hoặc dựa vào để đưa ra vài kế hoạch để tiếp cận thị trường trước cũng ngon luôn. Mà thực ra dựa vào đó để hủy sớm mấy lệnh limit khi nhận định nó “Chưa là gì” trong khi nó “Đã là gì” thì còn gì bằng nữa, vừa dựa vào đó để hủy lệnh vừa dựa vào đó để tự tin đặt lệnh vì khả năng cao sẽ quản lý được lệnh nếu Volume tiếp cận vùng đặt lệnh yếu hơn Volume lúc phá dứt khoát ra. Bí kiếp thần chưởng đây rồi :joy:

1 Lượt thích

cũng là một ý tưởng, để mình backtest thêm xem sao

6 Lượt thích

Tốt quá rồi. Cám ơn ad.

1 Lượt thích

dùng được cho cặp tiền ko anh Mê

1 Lượt thích

Cám ơn anh đã chia sẻ , hoá ra ad Medio cũng mất ngủ vì lệnh như người bình thường :joy: :joy:

1 Lượt thích

Cảm ơn a nhiều nha. Lại thêm 1 yếu tố bổ sung nữa

1 Lượt thích

Về nguyên lý thì được nhưng mình cũng chưa thử vì forex nó bị ảnh hưởng bởi phiên giao dịch khá nhiều. Trade trong ngày thì thời điểm giao phiên kiểu gì volume nó cũng thay đổi lớn. Chắc dùng ở khung lớn như khung D thì không bị ảnh hưởng :smiley:

Khi nào mình lên bàn thờ thì mới hết là người bình thường được :joy:

2 Lượt thích

Quá hay . 1 góc nhìn mới . Cám ơn ad .

2 Lượt thích

Cảm ơn Mê đã chia sẻ!

2 Lượt thích

Cảm ơn Medio đã có những chia sẻ cho anh em!

1 Lượt thích

Ad cho mình hỏi ngu tý, theo Ad thì những yếu tố nào tạo nên một cái OB giá trị, tức là nó đủ mạnh để ít nhất làm giá bật trở lại đủ để quản lý lệnh hoặc TP cho dù mình có dự đoán sai. Vì đôi lúc mình thấy việc dự đoán giá còn tăng tiếp hay không nó không quan trọng lắm, bằng việc vào lệnh ở 1 nơi đủ mạnh làm giá bật lại cũng đã đủ TP rồi. Nhưng cũng có những cái OB giá một mạch phá qua hoặc phản ứng không đáng kể.

3 Lượt thích
  • Mh thấy nếu là OB CSD ĐÚng và đủ, hoặc OB CSD tại KLQT thì kiểu gì cũng có cơ hội quản lý lệnh.

• Cái nữa là để ý cái khoảng chống mà đc tạo bởi IMB nó rộng hay ko? (cái này là kinh nghiệm cá nhân mh)

1 Lượt thích

Hay quá! Đúng ngay chỗ mình cần, phải luyện thêm cái này để bổ trợ vào lệnh sớm! Thanks ad!

1 Lượt thích

Forex thì mình nghĩ không ổn vì nó nhiều sàn, mỗi một sàn khối lượng volume khác nhau, còn volume áp dụng trong chứng khoán và coin thì ok

1 Lượt thích

ad cho mình hỏi: thị trường coin thì trade những con nào ổn ah?

Nếu trade đều đặn hàng ngày thì cứ coin top có volume lớn như BTC hoặc ETH, hoặc bạn cũng có thể trade theo mấy coin đang hot trend có volume lớn (mấy coin kiểu này ăn đúng xu hướng thì ăn dài nhưng cũng dễ bị ăn râu nến nên cân nhắc xem hợp với mình không nhé)

1 Lượt thích

cám ơn bạn nhiều !!!