[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 9 - Trade coin gồng 5 ngày

Chào các bạn, lâu rồi mình mới có 1 lệnh vào ở coin, đặc biệt là lại vào lệnh ở khung thời gian lớn hơn bình thường mình đang trade đó là khung m15 và phải gồng lệnh đến hơn 5 ngày.

M15 là khung mà ngày trước mình thường xuyên vào lệnh, việc gồng 5 ngày cũng chả phải cái gì to tát thời gian đấy nhưng khi đã trade khung nhỏ quen lên khung lớn trade phải gồng 5 ngày sao thấy nó lâu thế vì thế mà lệnh này cũng hơi cảm xúc hơn bình thường.

Lúc đầu mình định làm nó dưới dạng video rồi up lên kênh youtube nhưng giờ chưa biết có nên làm không nên mình cứ viết bài ở đây trước. Có làm thành video hay không thì mình tính sau. Và trường hợp này mình nghĩ cũng có nhiều cái hay để chúng ta cùng ngẫm nghĩ.

Bắt đầu nhé.

Bối cảnh thị trường đang là 1 xu hướng giảm. Giờ mình tìm

Mình có 1 chút băn khoăn ở đây và không chắc chắn lắm.

Nếu vẽ đúng cấu trúc thì đúng là như thế, nhưng cảm thấy sao sao ấy, nó không an toàn cho lắm. Nếu KLQT ở trên thì sẽ tốt hơn.

OK vậy đứng trước lựa chọn khó khăn thì mình quyết định chọn cái trên là KLQT thì nó sẽ an toàn hơn và tốt hơn. Nhưng để đó thôi chưa vào lệnh vội.

Sau đó giá tăng lên

Kết quả

Giờ thì không mua bán được gì ở thời điểm này rồi. Đợi giá phá xuống hoặc phá lên thôi.
Giờ xác định lại 1 chút nhé

Giờ thì chỉ có đợi nó phá lên hoặc phá xuống qua 2 cái vùng giá màu vàng kia thì mới mua bán sau

Sau đó

Tìm cơ hội bán ở ngay thời điểm này nhưng mình lại không tìm được cơ hội bán nào đủ tốt để vào lệnh. May sao nó tăng lên nên mình có cơ hội bán tốt hơn.

Giờ đơn giản vào lệnh nơi bắt đầu xu hướng thôi

Mình vào lệnh như vậy với SL sau khối OB kia vì cho rằng xu hướng giảm lớn vẫn giảm tiếp

Sau đó

SL sau 1 nốt nhạc. Lúc ấy nó ra tin gì gì đó từ FED, mình nhớ không nhầm thì là tăng lãi suất thì phải nhưng mình không phải là người trade theo tin nên mình không để ý đến, mình kệ thôi, còn ai thích an toàn hơn thì nên né mấy tin lớn ra.

Vậy giờ thị trường muốn nói cái điều gì?

• Nó phá cái OB ở KLQT xu hướng chính mà mình vừa đặt lệnh rồi bị SL ý. Có nghĩa là xu hướng lớn bây giờ đã chuyển sang tăng rồi.
    Tuy là tăng đấy nhưng không phải giờ tìm lệnh mua ngay đâu.

Hãy nhớ lại những gì chúng ta vừa mới phân tích ngay bên trên. Giá giờ sẽ giảm và nó vừa hồi lên nơi bắt đầu xu hướng để tiếp tục giảm tiếp.

VÌ thế có thể dễ dàng suy luận nhanh trong đầu nó sẽ như này

Cái này ai quen thì suy luận trong 5 giây, nhưng bạn nào chưa quen thì đoạn này có lẽ sẽ ngẫm nghĩ 1 lúc. Có điều chỗ này nó không khó chút nào đâu.

Sau đó

OK giờ xong câu chuyện tf nhỏ rồi đấy. Giờ mình mới vào lệnh, đi theo cái tf lớn

Kết quả

Tuy nó TP đấy nhưng do gồng quá lâu không quen lắm nên mình cứ chốt bớt dần để giảm tỉ lệ, cuối cùng số tiền mà chạm TP nó chỉ còn 25% của lệnh ban đầu thôi. Cũng chả đáng bao nhiêu mà khoe nhưng do cấu trúc thị trường trong trường hợp này khá hay nên mình mới viết bài.

Giả sử cái lệnh bán của mình mà không bị SL thì khả năng cao BTC sẽ tiếp tục cắm mỏ vượt qua đáy cũ

Tổng kết

Việc trải nghiệm khi đã trade quen ở tf nhỏ, lên tf lớn gồng lệnh là 1 cái gì đó khá khó dù trước mình trade mãi ở tf này.

Hi vọng bài này mang cho bạn 1 giá trị nào đó trong việc nhìn cấu trúc thị trường, và nếu trường hợp nào khó trong việc xác định thì bạn cứ làm như mình ý. Cứ chọn cái an toàn nhất và đợi. :smiley:

48 Lượt thích

Đọc xong bài này cảm giác nó lạ lắm anh =))

Thế là cái bài này e thấy nó hơi ngược lại với bài 4 chỗ đoạn a bị SL đó anh

1 Lượt thích

Cám ơn bạn đã hỏi để mình được giải thích chỗ này. Lúc viết cũng biết khả năng cao sẽ có người hỏi vậy mà :smile:

Phần trả lời này sẽ làm rõ chi tiết hơn ở chỗ đó

Bắt đầu nhé

Ở trong bài 4 đó và những bài về CTTT x OB đó thì mình vẫn tập trung vào yếu tố đơn giản trong suy nghĩ, chỉ trade theo những gì gần với mình nhất, không nghĩ quá xa làm gì cho rối não nên là bỏ qua tất cả các yếu tố khác ở tf khác .

Giờ thì có xác nhận tăng tiếp rồi. Bỏ tất cả những cái đằng trước đi và chỉ tập trung vào xu hướng tăng mới và TP về đỉnh trước đó thôi.

Thị trường nó có thể như này

Hoặc có thể như này

Trường hợp nào cũng có thể xảy ra chứ không phải là không thể phá qua vùng màu vàng mà đặt lệnh sát sạt.

Tập trung vào cái gần mình nhất và như vậy là giải quyết xong câu chuyện ngắn này và TP lên đỉnh cũ vậy là xong.
Có nghĩa là kết cục của tf lớn nó sẽ chạy như nào thì mình cũng không cần biết. Mình chỉ biết giờ nó sẽ tăng và đặt SL cách 1 đoạn nơi bắt đầu xu hướng để tránh stophunt thôi chứ không phải đặt lệnh sát vùng màu vàng. Trade thì đơn thuần chỉ cần phân tích ngắn như vậy và chọn phương án an toàn nhất cho mọi trường hợp thôi.

Nhưng trong bài này thì mình lại phân tích rộng hơn và nhận định rằng xu hướng lớn sẽ giảm tiếp với cả cũng tham RR lớn nữa nên để SL sát sạt. Lệnh bán mà ăn thì 9,10R cũng có ít đâu :smiley:

Giả sử mình không có nhận định nào về xu hướng lớn có chắc chắn giảm tiếp hay không mà chỉ biết TP an toàn về nơi bắt đầu xu hướng và không nghĩ xa hơn thì mình sẽ không để SL kiểu kia đâu. Nói chung là do muốn phân tích dài nên dễ sai mà phần lớn cũng do ngu nữa :frowning:

12 Lượt thích

A ơi a nói xu hướng đảo chiều thì chỉ quan tâm tới xu hướng mới gần mình nhất thôi vậy thì ví dụ mình trade ở m15 kiểm tra lại bằng tf m5 giá tới vùng không là gì mình xem ở m5 và m15 không là gì h1 lại là ob csd giá chạm đấy thì sau khi giá hồi lại mình có nên vào lệnh không a? Hay đã trade tf nào thì chỉ quan tâm tf đó không nhìn tf lớn làm gì. Mong a giải đáp ạ e cảm ơn. Em không hiểu về góc nhìn và xem các tf các cái phụ như CTTT ob phá vỡ là e đã học hiểu hết rồi nhưng cái chính là hiểu cách xem tf cách chuyển tf vẫn chưa thể nắm được mong a làm nhiều video cũng như nhiều bài viết về vấn đề này e chắc chắn nhiều bạn cũng đang không hiểu như e.

5 Lượt thích

Đúng rồi bạn. Trade tf nào thì xem xem tf đó thôi. Đoạn này bạn bị vướng mà thú thực mình cũng ko hiểu vướng như nào @@
Để đơn giản thì giá cứ phá KLQT ở tf vào lệnh của bạn thì bạn TP về nơi bắt đầu xu hướng hoặc an toàn hơn là TP lên 1 cái OB csd phía trên là xong.

5 Lượt thích

Trước e thua chụp lên hỏi mọi người thì ae lại bảo giá đã đến ob csd h1 h4 rồi lại đến klv khung lớn không thể mua làm e loạn cả lên e tưởng xem kiểm tra cả khung lớn nữa cơ. Vậy e trade ở tf m15 thì chỉ cần kiểm tra giá đã chạm đến đâu và ob CTTT ở tf m15 và m5 thôi đúng k a?

1 Lượt thích

Dạ a Trung e có điều muốn hỏi

ở AU M5 thì mình có OB ntn:

hay là mình đợi nó phá qua OB lớn M15 thì mới xác nhận đảo chiều nhỉ anh?

Dạ e cảm ơn a.

Nhưng sao nó mới phá qua chút mà a đã cho là nó đảo chiều xu hướng rồi anh???

1 Lượt thích

Theo mình nghĩ thì chỗ này là ob csd nhưng không phải key level quan trọng của m5, nên chưa xác nhận đảo chiều cho m5 được

Phá khối ob dưới mới xác nhận đảo chiều của m5

3 Lượt thích

Cái này thì theo trade không giấu dốt bài 5 rồi a, ờ thì nếu sell thì phải SL rộng ra chứ không phải SL chỉ sau OB, nhưng nếu nói như vậy thì xu hướng giản vẫn tiếp tục. Sao a lại mua ở nơi bắt đầu vậy a?

3 Lượt thích

Theo sự hiểu thì em hiểu cái trường hợp này nó ngây thơ như này thôi, ad xem giúp e xem được k ạ

Còn kết hợp nhìn tf lớn thì em thấy như vậy

2 Lượt thích

nhiều lúc mình vẫn thấy khó hiểu mấy chỗ bác Medio xác định khối OB chưa sử dụng @@ nếu có thời gian bác để thêm cái hình đã kiểm tra ở khung thời gian nhỏ hơn thì tuyệt

1 Lượt thích

Cái này thì tùy bạn xét khung thời gian và trade ở khung nào thôi

Nếu bạn trade ở khung nhỏ m5, m2 thì chỉ như này

Nếu bạn trade ở khung lớn hơn m15, m5 thì như này

1 Lượt thích

Chỗ nào phá qua chút nhỉ.

Cái này mình giải thích trong bài này rồi mà. Lệnh bán là lệnh theo xu hướng nhỏ và khi SL rộng ra tức là không cần biết xu hướng lớn sẽ chạy như nào. Còn lệnh mua là lệnh theo xu hướng lớn vì mình có cơ sở dự đoán xu hướng lớn tăng tiếp.

Tất nhiên an toàn hơn thì nên đợi thêm 1 xác nhận nữa ở nơi bắt đầu xu hướng mới mua thì sẽ an toàn hơn.

4 Lượt thích

Đúng rồi nếu xác định dưới đấy là KLQT thì mọi thứ xử lý y hệt nhưng nó lại rất đơn giản trong suy nghĩ. Còn khi muốn an toàn chọn KLQT bên trên như mình thì nó hơi phức tạp hơn xíu.

Bài này mình lồng câu chuyện ở 2 tf và nghĩ nó đơn giản không ai hỏi gì mà lại quá trời câu hỏi :sweat_smile:

Bình thường khi trade thì chúng ta thường chỉ dự đoán ngắn hạn xu hướng kế tiếp rồi vào lệnh như này thôi

Nhưng trong bài này mình dự đoán xa hơn 1 pha nữa là như này

Dự đoán xa hơn 1 pha thì tất nhiên nó sẽ phức tạp hơn và có những trường hợp rất khó để dự đoán được pha 2 và khi trade cũng chả cần phải dự đoán xa hơn làm gì cho đau não.

Nhưng trường hợp này thì lại không khó, mình nghĩ nó dễ nên viết bài ai ngờ :worried: Mà nếu thấy nó phức tạp chưa hiểu ngay thì cứ bỏ qua có gì nghĩ sau cũng được.

5 Lượt thích

Mình viết thế cho nhanh với bài đỡ dài. Để lần sau mình chú ý hơn nhé

2 Lượt thích

Nó hay lắm anh :)) siêu tổng hợp kiến thức. hôm qua em chưa hiểu lắm nhưng hôm nay thì ngộ ra được vài điều hay rồi a, cám ơn anh đã chia sẻ và giải thích

1 Lượt thích

À mình nghĩ ra cách giải thích dễ hiểu hơn rồi. Ai chưa hiểu thì có thể xem cách giải thích này nhé

Cái này không có gì để bàn cãi rồi. Tiếp tục

Nó chỉ có vậy thôi. Mọi thứ nó vẫn vậy chỉ là cách giải thích nó lòng vòng đi qua 2 tf lúc mình bán rồi lại mua nên có thể bạn bị cuốn vào cái lòng vòng của mình.

12 Lượt thích

A ơi e góp ý thêm cho a sau làm bài viết hay làm video ví dụ a chuyển tf nào để xem lại và từ khi bắt đầu vào trade a xem tf nào xem chỗ nào a nên viết rõ ràng từng tf để mọi người hiểu tuy mất thời gian hơn nhưng sẽ giúp được mọi người hiểu được nhiều thắc mắc có khi chỉ cần 1 bài rõ ràng của a là mọi người tự trade được luôn rồi

1 Lượt thích