[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 7 - Quay trở lại sự an toàn

Chào mọi người, thời gian gần đây mình trade m1 khá nhiều. Vào lệnh ở tf đó nhiều nên cũng có 1 vài kinh nghiệm mà mình rút ra là nó không phù hợp để chia sẻ rộng rãi. Ở khía cạnh phân tích biểu đồ thì nó khó hơn. Ở khía cạnh tâm lý nó còn khó hơn gấp bội.

Nếu mà liệt kê những ưu và nhược điểm của việc trade m1 thì đảm bảo nhược điểm nhiều hơn ưu điểm. Vậy tại sao mình vẫn trade m1?

Vì nó có sức hút của sự chinh phục. Trade m1 nó giống như việc chinh phục 1 cô gái đẹp (với nam) hay 1 chàng trai cuốn rũ (với nữ) vậy. Vừa chảnh vừa khó nhưng nhiều người vẫn đâm đầu vào.
Như những lần trước mình thử chinh phục thì mình chỉ trụ được ở m1 khoảng 1 tuần, đến tuần thứ 2 thì lại phải ngoi lên, nhưng trộm vía lần này trụ được lâu hơn (chắc hơn 2 tháng rồi) nhưng sớm muộn cũng phải ngoi lên thôi vì khá mệt và mất nhiều thời gian.

Và như thường lệ, hãy xem bài này dưới góc nhìn để tham khảo cách mình nhìn thị trường, cũng như tham khảo cách xử lý chứ không phải tham khảo để trade m1 nhé.

Bắt đầu nhé

GU 15h 15/07/2022

Bối cảnh thị trường nó đang là 1 xu hướng tăng, mình xác định sơ qua 1 vài dữ kiện như sau

Mình nhìn rộng ra thì có thể dự đoán được xu hướng tăng đó sẽ tăng tiếp, thế vậy thì vào lệnh mua ở đâu trong xu hướng tăng này?

KLQT thì không có OB chưa sử dụng
Có đúng 1 cái OB chưa sử dụng như ở hình và nếu ép phải vào lệnh thì có thể vào 1 trong 2 cái lệnh như này

Luôn nhớ bài lý thuyết Dow nhé.

Cái lệnh ở OB chưa sử dụng ở trên mình không vào vì không có cơ sở nào đủ an toàn cả.

Chính là cái kiểu bos đấy. Chứ nó lưng chừng ở giữa như này thì cơ sở thắng nó thấp nên tốt nhất giờ đợi xác nhận

Tiếp đó

Tiếp đó nó đâm xuống. Mình có thể nhận định trong ngắn hạn thì nó giảm và có thể tìm kiếm lệnh bán ngay tại thời điểm này và đi theo xu hướng giảm gần mình nhất này.

Xét xu hướng giảm này thì có

Vậy thì vào lệnh ở đâu?
Giống như ở trên thì có 2 nơi có thể vào được

Và nếu đúng như những gì nói ở trên thì không nên vào lệnh ở dưới vì tỉ lệ thắng sẽ thấp hơn. Nhưng lần này mình vẫn vào và cố gắng quản lý lệnh chặt chẽ :smiley:

Kết quả

Kết quả bị SL. Không có cơ hội mà quản lý chặt chẽ luôn. Thời điểm tiếp theo này cũng nhận định giá sẽ tăng rồi đấy nhưng vấn đề là mình lại không thấy điểm vào lệnh nào để vào và cứ thế nhìn thị trường nó tăng.

Và khi nó tăng đến nơi bắt đầu xu hướng thì thường thường mình hay bán luôn và để SL nó rộng ra để tránh stophunt như này

Bán luôn tại nơi bắt đầu xu hướng mà mình hay làm thì đó không phải là cách xử lý chuẩn mực. Chuẩn mực là nên đợi xác nhận đảo chiều mới bán và lần này mình đã làm theo kiểu chuẩn mực.

Tiếp đó

Thời điểm này mình nghĩ giá đi theo nhận định của mình rồi. Không có stophunt và giờ đi xuống nên mình vẫn giữ lệnh bán

Giá chạm điểm đặt lệnh thì mình tìm nơi quản lý lệnh, quản lý lệnh đơn giản là đảo ngược suy nghĩ rằng nếu mình muốn mua tại thời điểm đấy thì mình sẽ mua ở đâu thì đó cũng là nơi mình sẽ quản lý lệnh

Sau đó

Cuối cùng lại SL. Đến đây thì mình hơi hoang mang 1 chút vì thời điểm đó mình nghĩ lệnh đó có khả năng thắng rất cao rồi mà còn bị SL. Sau đó mình mất 5’ để nhìn lại toàn bộ và đánh giá lại.

OK vậy lệnh thua đó của mình cũng dễ hiểu và đã có câu trả lời. Nó chạm nơi bắt đầu xu hướng đảo chiều sóng tăng và mình kì vọng nó đảo chiều cả xu hướng tăng nhưng không thành. Và đến đây mới là câu hỏi trọng tâm để mình viết bài này

Thế vậy là như nào? Giờ nó lại tăng tiếp không đi theo dự đoán ban đầu của mình? Hay cú tăng đó chỉ là phá vỡ giả, là bẫy tăng giá và giá giờ sẽ đi xuống?

Mình không biết và thời điểm này mình đứng ở vị trí trung lập. Và đây là vấn đề mình muốn làm rõ ở trong bài này.

1. Để xác định KLQT thì mình dùng phá vỡ thật, phá vỡ giả để xác định.
  2. Còn để xác nhận phá nơi bắt đầu xu hướng thì mình dùng chính cấu trúc thị trường để xác định nó.

Việc dùng CTTT để xác nhận nó sẽ chính xác, an toàn hơn và đặc biệt không cần nhớ những quy tắc như phá 1 nến, phá 2 nến, hay nến thứ 3 không tạo thành cặp nến đảo chiều với nến 2…… Những quy tắc đó được mình tạo thành từ kinh nghiệm cá nhân khi trade trong 1 tf nhất định. Nếu trade ở tf lớn thì quy tắc đó sẽ bị co lại mà xuống tf càng nhỏ thì quy tắc đó lại càng bị nới rộng ra.

=> Và đó chính là hạn chế của việc đếm nến. Vì thế dùng CTTT để xác nhận thì không cần nhớ quy tắc đó nhưng bù lại sẽ phải chờ đợi thêm. Vậy chờ đợi điều gì?

Đó là biểu đồ đơn giản. Giờ quay lại biểu đồ nhé

Thế thì lúc này mình xác định nơi đảo chiều của sóng tăng đó, xác định KLQT, OB chưa sử dụng

Chỗ này khó nhìn, tăng nguy cơ sai sót vì không thể xuống tf nhỏ hơn để kiểm tra. Đây chính là hạn chế của việc trade m1 mà mình khuyên anh em không nên trade và học theo. Mình có kinh nghiệm hơn nên nhìn nến, nhìn thân, nhìn râu thì có thể nhìn ra vậy nhưng vẫn có nguy cơ sai vì không nhìn tf nhỏ hơn được.

Đoạn này mọi người xem cho biết thôi nhé, còn trade thì trade tf lớn xuống tf nhỏ hơn là dễ dàng thấy ngay chứ không mù mù như này đâu.

Tiếp đó

OK, giờ tìm cơ hội bán được rồi. Mình đặt lệnh luôn

Đoạn này xác định OB chưa sử dụng hơi khó nhìn vì vẫn câu nói là không thể xuống tf nhỏ hơn để kiểm tra được. Mình nhìn nến, râu nến quen nên vẽ như vậy.

Kết quả

Chạy thì lâu nhưng từ lúc khớp lệnh đến khi TP thì nhanh lắm. Có 7 phút thôi.

Kết luận

Nếu bạn trade mà luôn đợi xác nhận giống như bài này. Không vào lệnh thẳng như những lệnh láo của mình thì tỉ lệ win sẽ cực kì cao.

Nhưng tại sao mình vẫn thường xuyên, hay vào lệnh thẳng mà không đợi xác nhận. Đó là vì lúc đó mình nghĩ mình đúng, muốn đi đầu xu hướng, mút từ trên xuống dưới.
Lúc thắng thua mà đều đều thì không sao. Đến lúc bị sml vài lệnh liên tiếp là những lệnh sau thì mình đều phải đợi xác nhận như bài này hết.

Qua bài này thì mình muốn nói việc đợi xác nhận nó quan trọng như nào và hi vọng ae luôn đợi được xác nhận thì mới vào lệnh.

69 Lượt thích

Hay quá ad. Cám ơn anh đã chia sẻ

2 Lượt thích

Em có thắc mắc ở lệnh cuối
không phải cái OB csd đúng đủ đó đả quá hạn rồi hay sao a.
P/s: e ng mới vào hq , kiến thức xác định OB csd đúng đủ , quá hạn còn hạn chế .

đỉnh quá a ạ @Medio. M1 e chưa vào lệnh bao giờ luôn @@

2 Lượt thích

Ở 2 trường hợp trong 2 hình này, mặc dù KLQT hay đỉnh cũ không có OB CSD, nhưng khi giá chạm đỉnh cũ rồi đi lên vẫn có thể cho là giá phải xuống tiếp được hả anh?

1 Lượt thích

Thực sự đọc mấy bài sau này của anh thấy anh rất giỏi và lúc đọc em cũng hiểu, nhưng mà sau khi đọc mỗi bài sau này em thấy việc mình có xu hướng cố gắng áp dụng nó mặc dù kiến thức đó nó chỉ dùng cho 1 số trường hợp nhất định, em nói thật việc xác định OB được như anh thực sự đã rất khó rồi, có lúc em nghĩ mình hiểu rồi nhưng lật qua vài trường hợp lại khá mâu thuẫn, nhất là mấy cái OB ở nơi bắt đầu xu hướng kiểu ngược ngược , vừa đảo xu hướng ấy anh , nếu được em mong anh giải đáp cái đó ạ

4 Lượt thích

Nếu ko có OB ở KLQT và đỉnh cũ thì có thể TP về KLQT hoặc xa hơn là về nơi bắt đầu xu hướng. Nếu TP về KLQT cảm thấy đủ R rồi thì mình nghĩ chỉ nên TP về đó thôi.

1 Lượt thích

Thật ra mình có 1 lệnh hoà khi mua lên ở lệnh cuối nữa nhưng viết hết nó dài quá. Bạn xem lại đoạn lùng bùng đó nhé

1 Lượt thích

Bạn xem bài này với việc xác định OB thì xem cho biết thôi. Đừng quá chú trọng vào nó. Chủ yếu bài này mình muốn nói về CTTT cuối bài thôi.

Trong bài này lúc trade giá tăng hồi lên mình cũng loanh hoay chả biết phải vào ở đâu và cũng lầm tưởng xu hướng tăng kết thúc mà.

3 Lượt thích

Giá chạm nơi bắt đầu xu hướng phá ob hoặc klv quan trọng điều đó cho rằng mình xác định nó giảm vẫn đúng, xác định lại cấu trúc thị trường tìm điểm vào lệnh chỉ cần có ob chưa sử dụng không cần trùng đỉnh, đáy hoặc klv quan trọng vẫn có thể bán được phải k a? Với lại nếu không tìm được ob thì có thể vào lệnh được ở klv giảm không a?

2 Lượt thích

Đọc mấy bài của a Trung đăng phải đọc đi đọc lại như đọc sách vậy. Đứng từ góc nhìn của tác giả + nghiền ngẫm mới nhớ + thấm vào đầu. Chẳng dễ cũng không quá khó. Nhưng phải chịu đựng sự chán trường. Đúng là mọi thứ đều có giá của nó. Thanks a Trung.

6 Lượt thích

Cảm ơn a Medio kiến thức rất bổ ích ạ !

2 Lượt thích

Phức tạp hơn rất nhiều so với trước rrồi. Nếu đánh mình đánh ntn

1 Lượt thích

Ko logic a ạ,thấy cứ lung tung sao đó a,

2 Lượt thích

@Medio mình thấy tốt nhất, không phổ biến lệnh trade ở timeframe M1. Đa số anh em đều không yếu về PP, nhưng về tâm lý, kỹ luật thì không phải 1 sớm 1 chiều mà thành thói quen tốt được. Theo ý kiến cá nhân mình, để ae không bị hoang mang, và tạo thói quen đi đúng hướng, tốt nhất Ad ẩn time (nếu là time nhỏ) khi viết bài.

2 Lượt thích

Đọc xong mình kết luận là đừng cố hiểu hết bài viết của ảnh :face_with_spiral_eyes:
Chỉ cần nắm được ý chính là đây thôi

1. Để xác định KLQT thì mình dùng phá vỡ thật, phá vỡ giả để xác định.
  2. Còn để xác nhận phá nơi bắt đầu xu hướng thì mình dùng chính cấu trúc thị trường để xác định nó
3 Lượt thích

Khi đã thẩm thấu về CTTT kèm với thanh gươm sắc nhọn OB ,quản lí vốn, học cách buông bỏ khi gặp trường hợp quá khó và giữ tâm hồn thanh tịnh…Nhờ kiên trì chăm chỉ nghiền ngẫm học hỏi theo tư duy và những kinh nghiệm mà Medio đã chia sẻ rất chi tiết. Mình đã tiến bộ rất nhanh và rút ngắn được thời gian tập luyện 10.000h . Cảm ơn Medio - người mang số 9 chủ đạo là chia sẻ và cho đi…^^

1 Lượt thích

Sếp @Medio cho mình hỏi chút là nếu ở H1 là OB CSD nhưng M30 vs M15 lại là OB sử dụng rồi thì có uy tín để vào ko nhỉ?

2 Lượt thích

Tf nhỏ xác nhận cho tf lớn nên mình theo tf nhỏ nhé

3 Lượt thích

Thanks sếp! đúng là như vậy giá đã phá qua OB này rồi :+1: