[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 6 - Hiểu đến đâu trade đến đó

Mình cũng gặp nhiều TH như vậy, không giải thích được nên rút ra 1 cách nhìn nhỏ.
Giá tăng đến nơi bắt đầu giảm, nếu giá không stophunt nơi bắt đầu của nơi bắt đầu giảm mà chỉ tạo ra 2 đỉnh bằng nhau hoặc đỉnh sau thấp hơn, thì khả năng cao giá sẽ giảm luôn theo XH chính.

7 Lượt thích

Quả ad mua đi theo con sóng hồi của xu hướng giảm .chỗ đó em lại chỉ xác định OB là cây nến đỏ cuối cùng trước khi giá phá đỉnh và em cho là nó đã sử dụng nên không vào lệnh đó .
Có lẽ em nghĩ đơn giản là momentum xh chính giảm đang mạnh và giá đã phá klqt của sóng hồi rồi thì nó giảm tiếp thôi . Đấy là ý kiến cá nhân mong m.n đừng gạch đá

1 Lượt thích

Tìm nhiều OB quá là dễ loạn đó bạn. Mình cứ tìm OB ở KLQT thôi. Nếu không có thì mới tìm những OB khác :smiley:

3 Lượt thích

e xuống TF nhỏ hơn thì thấy có khối OB này khá đẹp ad.

Nếu bên trên nó có OB chưa sử dụng thì có thể stophunt còn đây không có thì mình cũng ko biết thế nào. Thôi thì cứ theo cấu trúc rồi đặt SL rộng ra. Những lệnh không vào theo OB mà vào theo CTTT thì mất đi 1 phần lợi thế quản lý lệnh.

Mình thì không vẽ như vậy

Và dù bóp hay không bóp thì chỗ đó mình không vào lệnh được

4 Lượt thích

Dạ a Trung cho e hỏi khúc này. Lúc đầu a nói là do xu hướng tăng là xu hướng tăng hoàn hảo → Không có OB csd nên dự đoán sớm là giá về tới nơi bắt đầu xu hướng. Lúc giá phá qua KLQT 1 khúc tuy chưa phá thật (phá rõ ràng) nhưng sau đó ko có OB csd (Stophunt) thì mình có thể xác nhận luôn là xu hướng tăng đó kết thúc và tìm cơ hội bán luôn đúng không anh?

3 Lượt thích

Đúng rồi bạn. Nếu sau KLQT có OB chưa sử dụng mà giá đến đó bật lại thì mình đợi xác nhận còn phá như này là mình chủ động tìm cơ hội bán rồi. An toàn hơn thì lại đợi xác nhận

Ví dụ

2 Lượt thích

hi anh @Medio cho em hỏi vì sao chỗ này anh xác định không có OB CSD, cám ơn anh

2 Lượt thích

Và mình luôn nhìn ít nhất 2 tf ở 1 chỗ để kiểm tra. Chỉ có trade M1 thì khoản này chịu thôi.

Nên chỗ đó mà vào lệnh thì rất ít cơ hội để giá bật lại. Vào ở đó SL ngay lập tức rất cao

2 Lượt thích

Review lệnh

Có 2 lệnh mình vừa vào y hệt bài này nên mình up lên đây luôn

SL lệnh này thì mình đã có xác nhận thay đổi xu hướng thay đổi CTTT rồi, giờ tìm lệnh bán và mình đã sai khi mua ở đó

Nên mình đặt lệnh ở nơi bắt đầu xu hướng (Còn mỗi chỗ đó an toàn để bán thôi)

9 Lượt thích

Tư duy vào lệnh của a tốt thật. Có cách nào nâng cao tư duy, góc nhìn của mình lên không ạ?

2 Lượt thích

A cho e hỏi lệnh sell audusd e vào tf nhỏ hơn thì thấy có cttt và ob như này vì e xác định như vậy nên nếu vào kèo e đã bị sl liệu có phải e xác định sai k ạ

2 Lượt thích

Hi MR medio
Cho mình hỏi là nhìn hình này, mình thấy khối OB này đã sử dụng rồi
Cây nến đỏ cuối cùng nó đã bị quét xuống sau đó bởi cây nến xanh rồi
Mn hay medio hiểu chỗ này hơn mình, mong giải thích giúp mình
Cảm ơn mn nhiều

Cảm ơn anh vì sự chau chuốt trong từng bài viết
Nhìn qua thì mình thấy mọi người vẫn còn đang lấn cấn việc vẽ OB như thế nào
Anh Me có thể làm 1 bài chỉ chuyên về vẽ OB được không? Dù gì đây cũng là căn bản để bước tiếp
Từ 1 cây căn bản đến chùm nến khác màu cuối cùng-đúng đủ chẳng hạn
@Medio

5 Lượt thích

OB mà bạn vẽ đã sử dụng rồi, bạn nên xem lại cách vẽ OB chưa sử dụng nhé, thân !

1 Lượt thích

Bạn xem lại bài tổng hợp về khối OB. Bạn xem clip định nghĩa + xác định đúng và đủ mình nghĩ là bạn sẽ hiểu. [Tổng Hợp] Quy trình vào lệnh Cấu Trúc Thị Trường x Order Block chưa sử dụng

2 Lượt thích

Bạn xác định đúng rồi nhưng chỗ đó sử dụng hết rồi mà bạn. Bạn xem lại những bài về OB chưa sử dụng mình viết nhé

Mình nghĩ cái này không khó đâu, quan trọng lúc sai nó không theo nhận định của mình bị SL thì làm sao không bị ảnh hưởng và làm gì tiếp mới là điều quan trọng thôi.

2 Lượt thích

Để mình xem xem có gì để viết không đã nhé. Vì nhiều khi viết quá chi tiết nó lại dễ bị rơi vào kiểu quá dập khuôn theo kiểu người viết quá gây khó cho người đọc.

3 Lượt thích

E thấy ở m5 thì ob đã sử dụng m2 thì ob chưa sử dụng nhưng đó lại k phải klv của m5 vậy thì trong trường hợp này mình đi theo m5 hay m2 ạ