[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 4 - Sai lầm lặp lại

Chào mọi người, có 1 sự thật mà mình nhận ra là chúng ta vẫn luôn ở trong 1 vòng lặp về tâm lý không những ở trong đầu tư mà ở cả trong công việc giao dịch. Dù đã biết, đã cảnh giác nhưng vòng lặp đó mình thỉnh thoảng vẫn mắc phải. Đó là cứ khi nào có 1 chuỗi lệnh thắng, cảm thấy mình pro là y như rằng chủ quan rồi tự mình mắc sai lầm ngớ ngẩn.

Hôm nay để đổi gió thì mình sẽ làm cho bài này nó khác các bài trước. Nhưng hãy xem bài này với tâm thái nghiêng nhiều về phần vui vẻ hơn, để lấy động lực cũng được. Vì timeframe mình trade người mới không trade được, tư duy khi mình đặt lệnh thì mình cũng khó có thể giải thích dễ hiểu với mọi người vì mình không xuống tf nhỏ hơn để giải thích được. Cố giải thích ra thì càng mụ mị. Nhưng yên tâm là những lệnh mình đã vào đều là kiến thức cũ. Mình đã nói tất cả ở những bài trên hội quán rồi chỉ là mình xâu chuỗi và tư duy nhanh hơn khi trade ở tf nhỏ thôi.

Để làm được điều này thì phải cần rất thành thạo CTTT. Thành thạo không có nghĩa là luôn thắng, và luôn đúng. Chả ai luôn đúng được cả. Thành thạo có nghĩa là nếu bị SL thì không bị động mà sẽ chủ động linh hoạt ứng biến, biết tiếp theo giá đi như thế nào để vào lệnh chứ không phải bị SL là suy sụp rồi đặt ra 1 đống câu hỏi vì sao đâu. Nếu mỗi khi SL đặt ra 1 đống câu hỏi tại sao thì đó là khi mới học, hoặc chưa thành thạo, chưa hiểu nên khi ấy chỉ nên vào lệnh mà đã có xác nhận rõ ràng. Cái này cứ kiên trì luyện tập là dần dần sẽ đạt lên trình độ cao hơn thôi, đừng nhìn thấy kết quả người khác mà vội động lòng, mất kiên nhẫn.

Khẩu quyết vào lệnh

Để vào lệnh thì luôn nhớ CTTT là cái cốt yếu cái chính, còn OB là nơi để đặt lệnh an toàn, là thứ để hỗ trợ cái chính thôi chứ không phải yếu tố quyết định vào lệnh. Vậy nên đừng quá tập trung vào OB để rồi cứ thế tự tin vào lệnh ở OB chưa sử dụng mà ít để ý CTTT, rồi đến khi bị SL ngay lập tức nhiều lần thì lại mất niềm tin với nó. Nên cân bằng đừng để bị quá vào 1 cái gì đó.

BẮT ĐẦU NHÉ

VIDEO

Video kiểu này không biết mọi người có thấy nó có gì hay không chứ mình thấy nó xem khá buồn ngủ, mà càng về sau thì mình cũng mất kiên nhẫn vì không có máy tính làm cái khác. Gọi là xem cho vui thôi, chứ mình thấy không học được gì nhiều.

Giờ xong rồi nên mình sẽ giải thích kỹ hơn về cấu trúc thị trường mà mình đã tư duy. Còn việc đặt lệnh ở đâu thì mình sẽ không giải thích kỹ để bài này đỡ dài. Đặt lệnh ở đâu thì hãy dùng tư duy của OB cũng như tham khảo những lệnh mình đã đặt nhé.

Về Cấu Trúc Thị Trường

Xu hướng hiện tại đang tăng, dễ nhìn KLQT, đỉnh cũ và OB chưa sử dụng gần KLQT

Nhìn rộng hơn thì nó không là gì

Vì thế có thể mưa được ở thời điểm này

Sau đó giá không đi xa khỏi đỉnh cũ mà đã giảm khá sâu

Thêm nữa là

Dự đoán nghiêng về có khả năng kết thúc uptrend từ những dấu hiệu đó. Nhưng đó chỉ là dự đoán thôi chứ chưa thể khẳng định nó uptrend hay downtrend sắp tới. Cần đợi thêm

Và đến khi giá phá xuống

Thời điểm này mình biết nó giảm thật rồi

Nên là giờ cưỡi sóng giảm đi xuống thôi. Bán theo xu hướng giảm

Nhưng mà lại bị SL ngay lập tức ở OB chưa sử dụng.

Giờ nó lại tăng rồi.
Việc nó tăng thì khả năng cao nó đi theo bài Cấu Trúc Thị Trường - Lý thuyết Dow. Chưa biết có đúng vậy không nhưng điều cần làm bây giờ là tìm lệnh mua lên thôi. Không có gì phải hoang mang cả.

Và bạn cũng thấy mình đã vào được 2 lệnh mua. Lệnh mua thứ 2 còn thiếu 1 tí ti nữa là TP. Mọi thứ suýt nữa thì hoàn hảo

Rồi sau đó giá tăng về nơi bắt đầu xu hướng

Về nơi bắt đầu xu hướng thì nên đợi. Lúc đó mình dự đoán sai nên vào sớm 1 cái lệnh bán nhưng may mắn chỉ hòa như bạn cũng thấy. Nếu muốn bán luôn thì phải đặt SL tốt hơn (SL ở tf lớn không phải ở tf nhỏ).

Về sau mình nhận ra lỗi sai của mình thì cũng là lúc nó có xác nhận cho dự đoán ban đầu của mình là đúng.

Tiếp theo

Tiếp đó đi theo xu hướng giảm, và TP về nơi bắt đầu xu hướng như dự đoán ban đầu. Lúc này sẽ có 1 TP rất xa nên tỉ lệ RR cũng rất cao theo.

Kết quả

Và theo như bài CTTT - Lý thuyết Dow. Thì khi xuống nó thường sẽ xuống rất nhanh. Vì thế mà lệnh 72R đó nó TP trong có hơn 3 tiếng.

Tổng kết

Có thể bạn vướng ở khâu CTTT. Có thể bạn dự đoán đúng CTTT rồi nhưng lại vướng ở khâu đặt lệnh. Mà cũng có thể bạn quá chú tâm vào OB mà quên mất CTTT khiến đến việc đặt lệnh ẩu.

Mình ban đầu cũng vậy. Vì thế đừng vội, bài toán khó thì cần phải giải từ từ, mọi thứ nó sẽ tốt dần lên. Nhưng trước đấy hãy bắt đầu với việc quản lý lệnh thật chặt chẽ. Quản lý lệnh là thứ nó giúp mình tồn tại trong những thời điểm khó khăn nhất để đạt tới 1 trình độ cao hơn.

Nhắc lại là bài này, nếu bạn xem không hiểu ở đâu thì cũng không cần cố hiểu hết đâu. Bạn hiểu CTTT, và xác định chính xác OB chưa sử dụng là dần dần sẽ làm được thôi. Và nhớ đừng học trade theo mình ở tf này. Hãy bắt đầu ở M15, giỏi hơn thì xuống M5. Lợi nhuận đều rồi, muốn thử thách bản thân thì mới xuống tf này nhé.

51 Lượt thích

em mới xem xong video mà chỉ biết há mồm chịu thua a toàn phần

9 Lượt thích

Sao anh nhận định được nó về nơi bắt đầu trend giảm . Trong khi đó con sóng giảm rất rõ ràng và klvqt cũng có ob sạch ( sao a ko vào ở klvqt giảm có ob sạch ạ liệu e vào ở đó có sai ko. ) e cám ơn ạ

Lúc đầu mình cũng nhận định như vậy nên mới vào lệnh cuối cùng trong video đó. Và bị hòa vốn. Sau đó thay đổi nhận định mới có lệnh highlight cuối cùng đấy.

Khi xem lại mới biết mình sai đoạn OB đó

5 Lượt thích

đề nghị bác Medio lần sau có quay video kiểu này ghép nhạc nhẹ nhàng thư giãn thôi, chứ xem lệnh chạy vừa nghe nhạc này, khung M1 nữa chứ thấy đau tim quá =)))

1 Lượt thích

Cảm ơn a Trung chia sẻ. Bài này chất lượng. Chúc a nhiều sức khoẻ.

1 Lượt thích

cảm ơn a Trung đã chia sẻ.

1 Lượt thích

Hi vọng a Trung có thể quay thêm những video như này. xem cuốn cực!

1 Lượt thích

A đánh như thế này thì TP khủng có khác gì mấy bác đánh thuần SMC đâu :sweat_smile:

2 Lượt thích

ad trình cao quá. như trước hay gọi là mút hết thị trường luôn đó @@

2 Lượt thích

không dành cho anh em yếu tim anh ạ , xem xong hơi chóng mặt mà thấy phục anh quá <3

1 Lượt thích

Cảm ơn ad ạ ! kiến thức rất bổ ích. em sẽ luôn nhớ kỹ lời khuyên của ad.

1 Lượt thích

xem bác đánh mà đỉnh quá! khủng khiếp thật

1 Lượt thích

Đọc bài này thấy cứ như anh hiểu lòng em vậy , tuần trước e có chuỗi thắng liên tiếp xong sau đấy bị cuốn vào OB quên đi CTTT , trong tuần vừa qua ở đoạn AU sideway e thua 10 lệnh liên tiếp . Tâm lý cũng ko đến nỗi tan nát như mới học , nhưng khi xem lại những lệnh mình đã vào lúc đấy thì không hiểu tại sao mình có thể vào những lệnh xấu như vậy :sweat_smile:

Cảm ơn Medio vì bài viết này. Trước mình chỉ đánh theo CTTT ( phương pháp cũ) thì đánh thắng liên tục, hoặc thua nhưng vẫn khônghoang mang, sau bổ sung OB thì đánh thua liên tục vì quá tập trung vào nó mà quên mất cốt lõi là CTTT. Xin chân thành cảm ơn bạn.

2 Lượt thích

Em trước cũng có 1 đợt nhưng giờ qua rồi em cũng có tip như này anh tham khảo nhé
Xác định cttt đẹp trade xấu bỏ
Tìm ob trong đó có trade ko có bỏ
Em chỉ mỗi như thế mà cải thiện cũng lên nhiều

4 Lượt thích

OB với mình nó giống như 1 vùng giá đảo chiều thôi. Nhưng mà mới học thì trong cách vẽ nó thì lại cần nhiều sự chú ý nên ai ban đầu cũng bị quá chú ý vào đấy mà quên mất cái khác. Về sau vẽ nhanh thì sẽ lại thấy nó bình thường và sẽ tập trung hơn vào cái khác ấy mà.

Đúng rồi, ban đầu chỉ vào vậy thôi. Quen mắt dần thì sẽ tự thấy kèo khác chứ ban đầu không nên tìm kèo nhiều quá là dễ loạn rồi vào những lệnh khó hiểu

2 Lượt thích

Đúng rồi anh , Cũng như lúc mới học CTTT vậy qua giai đoạn đầu khó khăn xong hiểu dần , lúc em mơi áp dụng thêm OB thấy nó cải thiện nhiều thứ quá , lại thấy nhiều kèo thành ra hưng phấn quá độ

Cho mình hỏi là khi mình đã xác định được CTTT, lại có OB CSD thì vào lệnh không cần đợi xác nhận nữa đúng không nhỉ? Nếu không thì trường hợp nào không cần xác nhận, trường hợp nào cần xác nhận (ví dụ như giá đã chạm KLQT của TF lớn)

1 Lượt thích

Theo mình, nếu biết xu hướng khả năng cao còn đi theo hướng dự đoán (chưa chạm vùng giá nào có thể đảo chiều) thì nếu là mình, mình sẽ vào lệnh luôn, với mình thì dư này đã đủ an toàn. Chắc chắn hơn nữa thì đợi xác nhận, nhưng có thể, giá đi xuống một mạch. Tóm lại, tùy vào cách bạn lựa chọn á. Đấy là ý kiến cá nhân của mình.

1 Lượt thích