[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 1

Chào các bạn, bài hôm nay mình sẽ review vài lệnh dốt, những lệnh này vẫn theo cách mình trade, mình nhìn thị trường từ trước đến nay nhưng có sự kết hợp với khối OB của SMC theo kiểu không giống ai của mình.

Dù OB thuộc SMC và được giải thích theo hướng market maker, cá mập thao túng thị trường làm giá để lấy thanh khoản giết cá nhỏ nhưng khi mình trade kết hợp với OB thì mình nhìn đơn giản lắm. Mình vẫn chỉ nhìn thị trường theo kiểu phe mua, phe bán, và OB với mình như 1 cách kẻ vùng giá có thể xảy ra đảo chiều được định lượng chính xác hơn.

Vì thế có thể cách mình trade kết hợp thêm OB nó sẽ không giống với những tài liệu cũng như người trade thuần SMC đang trade nên bạn cân nhắc trước khi xem nhé.

Vậy mình trade như nào thì mình sẽ review trước rồi sẽ kết luận sau

Bắt đầu nhé

Lệnh 1 GU 03/02/2022

Thị trường đang là 1 xu hướng tăng và mình xác định được như trên. Nếu muốn mua để theo xu hướng tăng này thì phân tích timeframe lớn hơn để xem cái đỉnh cao nhất nó đã là cái gì hay chưa. Mình xem rồi và mình thấy nó chả là gì cả.

Vì thế mình cho rằng giá vẫn tăng tiếp và quyết định khôn ngoan là nên đi theo xu hướng chính, nên tìm cơ hội mua ở trường hợp này.
Đỉnh cũ lại có OB chưa sử dụng nên có thể mua tại đỉnh cũ, SL sau OB như này.

Nhưng mình không làm vậy vì mình thấy cái OB này không đẹp với cá nhân mình. Thấy nó không đẹp ấy nên mình bỏ. Khi ấy mình lại quyết định rình cơ hội bán, đi theo sóng hồi để bán xuống.

Ok giờ đợi giá phá đáy

Cố gắng win 1 lệnh khai xuân mà hụt kiểu này, với cả đang bị covid nên sau đó mình cũng không xem biểu đồ luôn.

Sau đó nó đi theo như dự đoán ban đầu.

Lệnh 2

Sau khi mình quay trở lại thị trường thì thấy nó đâm xuống phá KLQT của xu hướng tăng trước đó rồi

Xu hướng vừa đảo chiều. Vào lệnh giờ là tỉ lệ thắng cao nhất. Nhưng kiểm tra lại 1 tí trước đã, nhỡ đâu sai.

Đúng là nếu để mà nói đẹp thì đúng là nó không đẹp. Áp dụng quy tắc phá đỉnh thì phải 2 nến, 3 nến thì không thỏa mãn. Nhưng lúc ấy mình vẫn cho rằng mình xác định đúng vì 2 lý do sau:

Thế nên thời điểm đó mình cho rằng KLQT mình xác định là đúng.

OK bây giờ mới là cái phần chính này.

Nếu đúng bây giờ là xu hướng giảm, thì giá sẽ hồi đến đâu trước khi giảm tiếp để vào lệnh. Chả ai biết chính xác câu trả lời cả. Trong đầu mình thì có 2 dự đoán như sau.

Dự đoán 1:

Dự đoán 2:

Rõ ràng nếu để an toàn thì chỉ trực cơ hội ở dự đoán 2 là an toàn nhất. Nhưng lỡ nó đi theo dự đoán 1, đi theo timeframe nhỏ thì sao. Với cả mình cũng nghiêng việc giá sẽ đi theo dự đoán 1 hơn vì thế mình đã dựa vào đó để vào lệnh.

Và với mình thị trường di chuyển như này

Tại sao mình cho rằng như vậy thì mọi người còn nhớ cái mình vẫn nói là hồi 1 nến vẫn có thể là hồi không. Lý do tf nhỏ mình thấy đẹp với mình nên mình cho là rằng như vậy thôi.

Xuống timeframe nhỏ để vào lệnh này.

Giờ mới gặp vấn đề này. Vào lệnh tại đáy cũ hay KLQT đây?
=> Đây là lúc mình sử dụng kiến thức về OB.
(OB mình chỉ sử dụng để cân nhắc nên vào lệnh tại đáy cũ hay KLQT thôi)

Quay trở lại khung lớn nhé

Xuống khung nhỏ

Không biết đoạn này mọi người hiểu ý mình không, trong bài về OB mình cũng có nói rồi thì phải. Nên gặp trường hợp này nếu vẫn muốn vào lệnh ngay thì vào lệnh tại đáy cũ, SL sau KLQT (Cái này rất cổ điển này)

Tất nhiên mình không chọn phương án vào lệnh như vậy vì chả có tí lợi thế nào cả.
=> Đợi thôi chứ biết sao giờ

Sau đó giá tiến tới KLQT

Giá tiến tới KLQT thì phương án vào lệnh như nào giờ.

Không có OB đẹp tại KLQT nên không vào lệnh kiểu đó được nên mình chọn kiểu cũ của mình.

Kể cả mình dùng OB của SMC nhưng mình cũng không có khái niệm SL phải thật nhỏ hay như nào đâu. Mình chỉ cần lệnh của mình RR được 3 trở lên và mình cảm thấy thoải mái, an tâm khi vào lệnh là mình đặt à.

Sau đó.

Tiếp đó

Đúng ra lệnh còn chạy là không nhồi thêm lệnh nhưng mình vẫn vào 1 lệnh với khối lượng nhỏ để học hỏi.
Xuống tf nhỏ hơn nữa này

Vậy lại câu hỏi cũ: Vào lệnh ở đâu?

Đáy cũ có OB chưa sử dụng nên mình chọn đáy cũ.
Và những lần thị trường di chuyển kiểu KLQT có 2 cái đỉnh bằng như như ở trường hợp này thì theo kinh nghiệm của mình từ trước nó cũng chỉ hay hồi về đáy cũ thôi.

Lệnh học hỏi chơi bời nhọ nổi rồi. Quan sát tiếp đến lệnh chính

Sáng sớm hôm sau.

Cay phết nhỉ. Vậy nó đi theo dự đoán 2 rồi. Đợi tín hiệu thì mình lại bán xuống đi theo dự đoán 2.
Sau đó nó có tín hiệu đảo chiều nên vào lệnh bán thôi.

Kết quả

TP rồi nhưng đó là lệnh ướm ngày hôm sau thôi :((.
Vì dấu hiệu đảo chiều đó nó xảy ra ở 1h đêm. Mà cũng lâu rồi mình không vào lệnh bằng xác nhận cặp nến đảo chiều nữa.

Kết luận

Cách mình trade kết hợp thêm OB nó đơn giản chỉ là vậy. Mình vẫn xác định cấu trúc thị trường theo kiểu của mình đến bước đặt lệnh thì mình mới tìm OB chưa sử dụng để tìm phương án vào lệnh hợp lý.

Mình đang cố gắng học thêm cách dự đoán xa hơn, trước cả khi giá phá KLQT để vào lệnh được sớm hơn bằng việc nhìn thật kỹ OB.

Nhưng đó là 1 tương lai. Mình nghĩ cứ tập trung nhìn 1 thứ liên tục, liên tục thì cũng sẽ quen rồi giỏi lên thôi.

Hy vọng bài này sẽ hữu ích cho ae nào đang bị loạn. Và mọi người lưu ý rằng, những gì mình chia sẻ là dựa trên kinh nghiệm, trong Trading không có gì là chân lý luôn đúng nên bạn cần thực hành, tìm ra những gì hiệu quả nhất với bản thân mình nhé!

97 Lượt thích

Cảm ơn những kiến thức chia sẻ từ Anh!
không biết các bạn khác thế nào,chứ những bài viết chia sẻ của Anh e thấy rất dễ hiểu và e chẳng bị rối,loạn chút nào,mỗi lần đọc là lại học được thêm một lượng kiến thức mới rất hữu ích!
Chưa được gặp Anh bao giờ nhưng rất mến và biết ơn Anh!

3 Lượt thích

Thanks bác, chờ mãi mới có bài mới, mình cũng chỉ áp dụng OB như vầy thôi hehe
Bác Trung giải thích giúp mình chỗ mấy khối OB chưa sử dụng với, sao mình thấy lấn cấn quá :smiley:

hình bên dưới trích dẫn này: khối OB này sao chưa sử dụng bác Trung nhỉ, thấy có nến đỏ dài quay lên táp vô cây nến xanh

hình bên dưới trích dẫn này: OB chưa sử dụng, thấy cũng có cây nến đỏ dài quay lại hit hơn nữa cây nến xanh rồi

1 Lượt thích

Đoạn đó mình tua lố đấy. Nếu vào thì vào trước khi nó chạm nhé.

Đâu nhỉ OB này đẹp rõ ràng mà bạn

1 Lượt thích

Khối OB này bác nói chưa sử dụng có phải là khi cây nến đỏ dài đâm mạnh xuống thì cây nến sau quét lên nhưng chưa chạm tới OB => khá đẹp

mình cũng chiến khúc này nhưnh may cắt tay kịp

4 Lượt thích

anh có thể chia sẻ tỷ lệ thắng và kỳ vọng tp của mình không ạ ,
để ae kỳ vọng đúng thực tế ( đa số toàn kỳ vọng quá cao sau đâm ra ức chế )

1 Lượt thích

Anh cho em hỏi về cái chỗ OB lởm như thế nào với anh là lởm ạ

Theo mình khi học thì không nên kì vọng quá nhiều. Lúc mình học thêm thì mình chỉ cố gắng làm sao giảm tỉ lệ hụt kèo và giảm tỉ lệ bị SL ngay lập tức thôi chứ mình không kì vọng gì nhiều hơn đâu. Kì vọng càng cao càng dễ bỏ cuộc mà.

4 Lượt thích

6 Lượt thích

Chào anh medio. Lâu rồi em mới quay lại với forex.
Lâu rồi mới vào hội quán. Nên em chưa biết khái niệm về OB hay SMC hay gì đó mới mới. A chỉ dùm em xem từ đâu với ạ

3 Lượt thích

anh vào thư viện mục smart money concept là đủ bộ á

4 Lượt thích

Ok cảm ơn bạn. Lâu rồi ko nhìn biểu đồ giờ ngơ ngác quá

1 Lượt thích

a TRung có thể tổng hợp những bÀI này ở tổng hợp các chủ đề qtrong để ace còn dễ tìm kiếm vs ạ

3 Lượt thích

đây nè bạn có chữ Docs ấy ấn zô

2 Lượt thích

Vẫn có ở phần tổng hợp câc bài viết quan trọng đấy b. Ngoài ra xem ở phần Thư viện cũng được nhé.

4 Lượt thích

Lâu rồi ad mới quay làm chủ đề này. Đọc nhiều cái mà vẫn ở lại với cách ad chia sẽ.

1 Lượt thích

Các bạn đừng thần thánh smc nhé. Luôn nhớ câu của a Trung. Điều gì khiến mình đến với fx. Các bạn thì sao chứ mình đến vì sự tự do, vậy liệu có nên đánh đổi thời gian sức khoẻ thậm chí cả tiền bạc ngồi hàng giờ canh lệnh bóp sl 2 pip vào tận tf 1p hay không, các bạn đặt ra câu hỏi thì sẽ tìm được câu trả lời. Riêng mình chấp nhận mất tiền nhưng đánh đổi thời gian và sức khoẻ với mình là quá lớn nên mình vẫn đánh theo a Trung và khung vào lệnh tận khung 15p lận. Đợt đánh smc R=0.25% tk làm mình âm 15% tk lận. Chuyển về kiểu cũ nâng risk lên 1% hên sao đúng lệnh thứ 2 mình được 15r và chốt bớt 1 phần thì còn 10r và cũng sắp về bờ

2 Lượt thích

Đợt trước mình hơi nghiền đọc phân tích cơ bản trong tiền mã hóa để chọn coin nên tốn nhiều thời gian quá anh em thông cảm nhé. Anh em còn ở lại thì mình vẫn cập nhật còn viết. Chỉ là có lúc có nhiều cái chia sẻ thì viết nhiều, lúc hết cái mới với cần thời gian học hỏi thì viết ít. Nên xin lỗi ae lúc mình ít viết nhé.

Ai thấy thoải mái với kiểu trade nào thì cứ theo thôi. Đợt tới mình sẽ cố gắng viết bài cho những anh em bị loạn SMC thích trade theo kiểu cũ của mình nhưng sự an toàn và tỉ lệ RR được nâng lên nhờ vào lệnh bằng OB. Có điều mình ít khi bóp SL ở khối OB nên RR sẽ không khủng như trade thuần bằng SMC được cái với mình nó thoải mái và mình phải công nhận cải tiến này tốt hơn trước.

8 Lượt thích

Cảm ơn AD Medio rất nhiều. Mong Ad sẽ ra nhiều ví dụ vào lệnh thực tế về cách vào lệnh theo CTTT kết hợp với OB để anh em tham khảo.