Một vài suy nghĩ về keylv

Gần đây thì a Medio đã làm thêm video về xác định keylv mới theo kiểu kết hợp nhiều khung thời gian. Ae hội quán mỗi người sẽ đều có một cách xác định keylv khác nhau. Dưới đây là một số suy nghĩ, kinh nghiệm của mình, có thể nhiều ae không đồng ý với mình nhưng mọi người có thể nghĩ theo một góc nhìn mới.

1. Hồi Một nến ?
Ban đầu khi mới học thì ae mình đều sẽ bỏ qua trường hợp gặp 1 nến hồi. Mình đặt ra 1 giả thiết tại sao giữa 1 rừng nến xanh đi lên lại có một nến đỏ ?

Giữa một rừng nến xanh, để biểu hiện ra 1 nến đỏ. phải chăng ở đó có lực bán rất mạnh ?
Cái này mình cũng không trả lời được, chúng ta không biết trong 1 giờ đó có bao nhiêu lệnh bán, khối lượng bao nhiêu so với các nến xanh trước đó.
Việc như lúc trước ae mình đều làm là : đếm số nến để xác định nó có phải hồi không ? Điều này có lẽ chưa hẳn chính xác, việc lực bán mạnh hay yếu không phụ thuộc vào số lượng nến. Chúng ta đang bị mắc kẹt vào khung thời gian 1h, thị trường không có khung 1H hay 4h, nó có khung 29 phút, 47 phút 123 phút, mọi khung mà bạn có thể nghĩ ra.

Các bạn có thấy gì ở đây không, đây là khung 58 phút, không lệch mấy so với khung 1h, nhưng tại sao ở đây lại có 2 nến đỏ, chả nhẽ ở đây chúng ta lại coi rằng ở khung 58 phút đây là hồi đẹp mà ở H1 lại là đi ngang à ?

2. Giá hồi này là keylv của TF nào ?
Mình vẫn lấy ảnh phía trên (cặp EU tối qua), có 3 khung hay xét: M5, M15, H1

Chỗ mình đánh dấu đều có thể coi là keylv của TF M5, M15 và H1.
Giả sử có 2 người A và B, A chọn là keylv M5, B chọn là keylv H1.
CÓ 2 vấn đề sẽ gặp phải.

• Bán ngược xu hướng

A vào lệnh bán, A sẽ suy nghĩ là mình đúng vì bán kiểu M5 hồi về M5 chính.
    B sẽ không bán vì M5 bán sao nổi về H1 tăng chính.
    Như vậy A và B đang mâu thuẫn chắc chắn sẽ có một người sai.

• Phá vỡ keylv

A sẽ đi theo xu hướng giảm M5 nhưng trong đầu luôn nghĩ là đang theo xu hướng hồi thôi vì bên dưới còn keylv của M15, H1 tăng nữa cơ mà ? Và sẽ luôn luôn trong đầu tìm kiếm lệnh mua lên tại các keylv của M15 và H1 bên dưới.

B thì khác, B đang nghĩ mình đi theo sóng giảm của H1 sẽ đảo chiều, vì H1 đã đảo chiều thì nó sẽ đi tương đối xa và lâu chứ không đảo chiều liên tục như ở M5. Thứ 2, B sẽ tìm kiếm lệnh bán là chủ yếu vì đang đi theo H1 giảm, kế cả có mua lên đi chăng nữa, B cũng sẽ cần phải tìm 1 keylv khung lớn chẳng hạn H4 mới buy lên, hoặc H1 tăng hồi tạo cấu trúc đẹp.
    Như vậy là A và B chắc chắn sẽ có một người ngược xu hướng vì A hầu như chỉ buy , còn B hầu như chỉ bán.

Theo kinh nghiệm của mình, với một đoạn giá hồi, mình sẽ xem hết tất cả các TF, M5 hồi, mình lên M15 xem, lên tiếp H1, H4. Ở H4 giá đã chuyển hết 1 màu thì, mình sẽ quay trở lại H1. Đó là cách mình minh hoạ thôi, ý mình là để xác định keylv bạn nên soi nhiều TF, nếu quen rồi bạn sẽ tự nhận ra, M5 hồi một mạch mà quá dài như vậy thì khả năng rất cao đó sẽ là keylv M15 hay H1 chứ không phải M5.

Hy vọng với 2 câu hỏi của mình, ae có thể suy nghĩ thêm nếu rảnh quá trong những hôm thị trường không chạy nhé. Mình chỉ muốn nhắn nhủ rằng thị trường luôn nhiều cạm bẫy, chúng ta phải nhìn nhiều TF để có một bức tranh tổng thể, đừng quá dễ dãi với những phân tích của mình mà hãy đặt những câu hỏi.

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ :kissing_heart:

55 Lượt thích

Bài viết quá hay và có góc nhìn sâu sắc.
Mình vỡ ra đc nhiều điều khi nhìn theo góc nhìn của bạn, trả lời đc thắc mắc của mình là sao nhiều lúc mình cứ bị nhìn ngược xu hướng với mọi người.
Cảm ơn bạn nha! Mình tin là bạn sẽ rất thành công khi đã bỏ nhiều công sức để tìm hiểu phương pháp như thế này.

1 Lượt thích

E cũng lăn tăn mấy hôm nay.chưa biết làm thế nào,đang dự định viết bài hỏi mn.

1 Lượt thích

thị trường nhiều cạm bẫy thật, sóng nhỏ trong sóng to mình càng backtest thì càng tẩu hỏa nhập ma

2 Lượt thích

Thank bạn hì hì :kissing_heart:
Mình cũng như bạn đều có rất nhiều thắc mắc về thị trường chưa lí giải được, nhưng dù sao thì mọi việc đều cần sự nâng cấp cải thiện từng ngày, chúng ta rồi sẽ ổn :relieved:

5 Lượt thích

Hehe các cao thủ võ lâm ngày xưa kiểu gì cũng đều đã tẩu hoả nhập ma, vượt qua được chắc chắn sẽ tươi sáng hơn :grin:

2 Lượt thích

sóng trong sóng, có những đoạn các bạn vẽ mà sắp say sóng, thì các bạn nên chuyển nó nhanh hơn đến biểu đồ dễ, mình làm từ dễ đến khó, làm khó ngay là thành Ngưu Ma Chí đấy. khi nghiên cứu số giờ đạt đến vài nghìn giờ thì các bạn sẽ vỡ ra đường đi của các con sóng. Như các nhà bác học nghiên cứu khoa học vậy ^^

1 Lượt thích

bổ trợ 1 chút, nếu bạn thấy M5 mà phân vân, bạn cần xuống M1 và M2 để kiểm chứng. Tương tự H4 phân vân thì phải vào H1 và H2 để kiểm tra và nhớ phải di từ điểm cao nhất nếu xu hướng giảm và ngược lại điểm thấp nhất trong 1 xu hướng tăng để vẽ sóng nhé. Vẽ ngay ở đoạn giữa là sai PP đấy.
Sau khi kiểm tra, mà thấy KLV QT M5 ở dưới M15 trong 1 xu hướng tăng, thì suy ngay ra M15 nó phải ở dưới trùng với M5 hoặc ở dưới hơn. H4 tương tự nha, nếu H4 ở trên H1 hoặc trên H2 thì KLV QT của H4 cũng chỉ ở dưới hoặc trùng H1

12 Lượt thích

Hì, cảm ơn anh đã chia sẻ kinh nghiệm nhé. :blush:

2 Lượt thích

Bài viết hay quá. Rất dễ hiểu :heart_eyes::heart_eyes::heart_eyes:.
Buy hay sell còn phụ thuộc timefame của trader. Việc nhiều trader cùng cho buy ở nhiều khung time có vẻ chắc chắn hơn :joy::joy::joy: hợp lưu hơn
Hồi hay không hồi, đỉnh của khung 1h,4h hay ngày thì phải xem nó giằng co có đủ lâu để trở thành đỉnh timefame đó ko :joy::joy::joy:

1 Lượt thích

Trong cái thùng có cái lọ trong cái lọ lại có đá…
Trong cái rủi lại có cái xui
Thôi thì giá đi đẹp ở tf vào lệnh thì mới trade
Còn mk ảo tưởng tiếp đây :joy::joy:

1 Lượt thích

không uổng công mình đã follow mà. b có những bài viết tâm huyết quá. rất cảm ơn b

Cảm ơn bạn đã động viên :grin: :grin:

2 Lượt thích

Mình cũng đã từng nghĩ nhiều về trường hợp bị trùng klv của M5 M15 H1 nó ngờ ngợ. Nhưng vẫn chưa tìm ra lời giải.

Bài viết bạn đăng rất hay, cảm ơn bạn nhiều.

1 Lượt thích

vẫn chưa hiểu lắm bác

Không sao đâu bạn, mình viết ra một số suy nghĩ như vậy thôi, không phải chia sẻ kinh nghiệm gì đâu. Bạn thấy có gì nó khác lạ với suy nghĩ của bạn có thể giữ nó để suy nghĩ thêm :grin:

2 Lượt thích

Cám ơn bạn rất nhiều !

1 Lượt thích

Theo mình thì h1 vẫn là timefame quan trọng nhất cho daytrader

1 Lượt thích

Anh Trung và các bạn cho hỏi. Bài 11 vào lệnh hợp lưu,ví dụ GU. Khi giá hồi về klv H4 thì tiếp tục chờ H1 phá qua klv kết thúc hồi và tiếp đến m15.

Điều mình chưa hiểu là tại các video trước, chỉ cần giá phản ứng và xác nhận tiếp xu hướng thì vào lệnh. Trường hợp này là klv H4 giá đã tiếp diễn, vì sao không vào lệnh tại klv mà phải chờ tiếp klv H1 và m15, nó kéo giá đi một đoạn rất xa ???

Mong a Trung và các bạn giải đáp giúp

Cảm ơn

Những video trc chỉ là ví dụ điểm vào lệnh thôi bạn. Để có tỉ lệ thắng cao, khoảng cách sl ngắn bạn cần ptich nhiều tf.

1 Lượt thích