Một số quyển sách

Các bác cho em xin nhận xét về 2 quyển sách này ko ạ.Nếu có sách nào hay các bác chia sẻ cho em luôn với ạ.

2 Lượt thích

Mình mua cuốn trên khá đắt 500k, lúc đầu tưởng chén thánh, giờ nghĩ không áp dụng được gì, cuốn dưới thì không biết

1 Lượt thích

Bỏ đi bác, em cũng đọc nhiều về các phương pháp giao dịch. Bác xác định học PA rồi thì quên những thứ đó đi, đọc để có thêm góc nhìn mới thì được. Chứ chẳng áp dụng được nhiều đâu.

1 Lượt thích

Thêm một ý kiến nữa là sách của happy live khá “ko ổn”. Thứ nhất là sách quá đắt so với thị trường, thứ hai là chất lượng dịch cũng không tốt. Em nghĩ thay vì đọc thể loại này thì mình nên đọc hồi kí mấy ông thần trên thị trường tài chính để có được tư duy của họ thì tốt hơn đấy.

6 Lượt thích

image
đây nhé :))) nói về pp học medio và tập giữ cái tâm là đủ rồi. còn về tài chính kinh tế thì đọc quyển này là được

2 Lượt thích

Đã học PA thì mình nghĩ nên đọc mấy cuốn về PA thôi bạn, anyway mấy cuốn chuyên sâu về PA rất khó đọc nhất là tiếng anh, và phương pháp của họ cũng không giống phương pháp của a Trung đâu.
Mình nghĩ nếu rảnh muốn đọc sách thì start với mấy cuốn về personal finance hợp lý hơn.

3 Lượt thích

Trước mình đọc vài quyển bên Happy.Live của anh Thái Phạm. Thực sự là thấy giá đắt nhưng nội dung cũng không đặc biệt so với sách của các NXB khác nhiều.
Chủ yếu do được PR trên kênh Youtube và giá đắt do giấy + hình thức + bìa thôi.

6 Lượt thích

Mình hoàn toàn đồng ý. Cái chúng ta thiếu thường là kỹ năng quản lý tài chính cá nhân. Vì ở VN trường học, bố mẹ mình cũng không dạy.

2 Lượt thích

mình có mua cuốn giao dịch theo xu hướng để kiếm sống. hơn 100k trên mạng. cũng dạy về kỉ luật. mình gửi trang thấy hay các bạn đọc thử

5 Lượt thích

sách đây nhé mn

1 Lượt thích

@Medio Anh Trung có cuốn sách price action nào recommend cho anh em ko ạ :heart:

1 Lượt thích

Công nhận minh thấy happy sách anh Thái chỉ được cái PR giỏi thôi, chứ đội ngũ dịch bên đó dịch ra đọc rất là khó hiểu, đọc sách Happy.live mà thấy nản, Được mỗi cái anh nhiệt tình chia sẻ kiến thức trên youtube.

1 Lượt thích

Mình ít đọc sách về Trading. Chủ yếu đọc sách về quản lý tài chính cá nhân hay tư duy đầu tư thôi. Thấy sách về Trading thường khá cũ so với sự thay đổi của thị trường và cũng không mang lại quá nhiều giá trị. Mọi người cứ học xong khóa học và dành thời gian trên biểu đồ là được rồi. PA là phải thực hành mới có giá trị.

3 Lượt thích

Vâng, em cảm ơn anh ạ

1 Lượt thích

Em thì có thắc mắc này bấy lâu cg chua dám hỏi. Vì ko bit a trung có ngại trả lời ae ko. Nên e hỏi nhỏ trong đây.
Rằng sư phụ của a trung là ai vậy anh ( ý e là 1 kênh youtube or web nào đó, sách , hay 1 course nào đó ở nước ngoài… cho e xin cái tên dc ko a) nó làm nên trường phái của anh hiện giờ?
P/s thanks a; e hỏi chỉ để muốn tìm hiểu thêm

1 Lượt thích

lòng tham và nỗi sợ hãi có thể khiến các nhà giao dịch hành động phi lý trí, họ biết mình phải làm gì, nhưng đơn giản là họ không làm được. điểm mấu chốt ở đây là : nếu bạn sợ hãi hoặc tham lam, và không thể kiểm soát được cảm xúc của mình khi giao dịch trong ngày thì bạn sẽ rất khó có được lợi nhuận.
bạn sẽ học được điều đó nhưng không để chứng tỏ bản thân mình thông minh với bất kì ai.
hơn nữa không cần phải bắt đỉnh bắt đáy. bạn sẽ học cách chấp nhận những lúc giao dịch không thuận lợi và mạnh dạn cắt lỗ.
Đừng để bản thân bị cuốn vào cảm xúc tích cực hay tiêu cực. hiểu được tâm lý đằng sau việc giao dịch và quán triệt trong tư tưởng một sự thật rằng không có giao dịch nào mang lại lợi nhuận một cách chắc chắn. Hãy giữ tinh thần tỉnh táo. Nếu giao dịch đi sai hướng hãy cố gắng tìm hiểu nguyên nhân và rút kinh nghiệm. Tập trung theo quy tắc và chiến lược giao dịch một cách có kỷ luật là con đường duy nhất vượt qua chủ quan. dù bạn là nhà giao dịch trong ngày hay nhà đầu tư dài hạn hơn, dù bạn giao dịch hàng hóa , cổ phiếu hay tiền tệ, tâm lý giao dịch cũng sẽ ảnh hưởng đến kết quả của bạn. Nếu có bỏ lỡ một giao dịch nào đó, nên biết rằng vẫn có các cơ hội khác trong tương lai. hãy thật kiên nhẫn và kỷ luật.
bạn cần kiểm soát cảm xúc của mình bằng cách xây dựng một kế hoạch cụ thể và tuân theo nó. chuẩn bị giao dịch đúng đắn cũng như cí trong tay một chiến lược mạnh mẽ.
Tâm lý càng vững vàng kết quả lại càng khả quan
Bạn sẽ học được cách ngăn chặn những hành vi bốc đồng khi mua/bán vô kỷ luật. Thiếu kiên nhẫn và buồn chán là công thức tạo nên thất bại. nhiều người chỉ muốn mình làm gì đó trên thị trường mới chịu được, cuối cùng lại làm sai.

2 Lượt thích

mình có 2 quyển này thẩm thấu hết rồi ,cần mình pass lại cho nhé :kissing_closed_eyes: :kissing_closed_eyes:

Đây nhé bạn

Còn kiến thức thì mình học mỗi chỗ 1 ít cái nào áp dụng hiệu quả thì mình dùng và kinh nghiệm cá nhân.

5 Lượt thích

Da Em cám ơn anh trung

nói thì dễ vậy đó bạn ak, nhưng mà khi thực tế lại khác hoàn toàn
mình không phủ nhận đọc sách thì có thể vững tâm lý hơn nhưng cái quan trọng ở đây lại là thời gian
mình cũng hay đọc sách nhưng khi giao dịch vẫn có đôi khi mà máu liều nhiều hơn máu não
có đôi khi thua mấy lệnh chán quá gập máy lại mà chạy một vòng hồ về tắm mới hồi lại đc chút tâm lý khi đó. mình đang tập dần thôi nhưng cũng mong mọi người cũng có được tâm lý tốt như các người anh đi trước

1 Lượt thích