Một sl của lính mới không biết sai ở đâu. Mong mọi người giúp với ạ

Gía phá ruộng bậc thang nên mua nơi bđxh dù lệnh này hòa nhưng không biết lý do tại sao giá vẫn giảm tiếp ạ

4 Lượt thích

Theo quan điểm của mình

4 Lượt thích

mình thấy nó phá giả không mà

2 Lượt thích

Bạn tham khảo:
Mình có theo dõi trường hợp này, kiểm tra TF M2 rồi M1 chỗ “Không là gì” mình thấy đó là vùng OB csd ở KLQT và xác định được KLQT của xu hướng M5.

4 Lượt thích

cảm ơn anh ạ em cũng thấy ob đó ở m1 nhưng em trade m5 nên chỉ thấy nó dạng bậc thang phá giả nhiều

2 Lượt thích

Thì nên đây là trường hợp phân vân, không thể chắc chắn đây có phải là vùng “Không là gì”:grin:

2 Lượt thích

nhưng theo em hiểu dù là ob csd đi nữa nhưng nó cũng hết hạn rồi mà nhỉ

Nếu đó thật sự là OB csd thì KLQT M5 vẫn ở trên đó (KLQT có OB csd). Đoạn giá ở dưới chỉ là kiểu ruộng bậc thang thôi.

Mình vẽ biểu đồ đơn giản ở xu hướng tăng

dưới vẫn có ob đúng và đủ chưa sd vậy nó có thể là keyqt không ạ

Lúc giá tăng lên chạm cái OB đó thì mình mới check, thật sự là mình đã bỏ qua cái OB nhỏ ở dưới. Nhưng đã nói đây là trường hợp phân vân, gây khó cho mình nên chỉ đứng ngoài theo dõi thôi :grin:

1 Lượt thích

chắc là dù giá đảo chiều mà gặp ob đúng và đủ thì cũng nên k vào. Tiện thể đầu tuần h anh có lệnh nào không cho em tham khảo với ạ

3 Lượt thích

hay quá anh ơi cảm ơn anh nhiều

Một góp ý nho nhỏ, nếu cảm thấy có ích thì bạn suy ngẫm mà vô ích thì bỏ qua ha.

Nếu bạn bị SL thì bạn nên quan tâm tại sao SL, SL do phân tích sai hay do phân tích đúng. Nếu TP cũng nên hỏi tại sao TP, TP do phân tích sai hay do phân tích đúng (Đơn giản là xóa hết phân tích cũ rồi phân tích lai từ đầu xem mình của hiện tại có vào 1 lệnh giống cái lệnh của mình ngày hôm qua hay không).

Việc giá đi xuống thì tìm cơ hội bán, giá đi lên thì tìm cơ hội mua, hết. Đừng cố tìm lý do tại sao giá đi xuống hay tại sao nó đi lên để rồi chạy xuống tới M1 hay chạy lên tới H1 để tìm cho ra lý do (Tìm không ra thì note lại sau này trình độ tăng mình sẽ tự biết, giờ trình độ chưa tới thì chưa biết là bình thường), cố tìm cho ra lý do thì sau này đố mà bạn dám vào lệnh. Không biết mình nói có khó hiểu quá không, khó quá thì bỏ qua ha :slight_smile: chúc bạn sớm thành công nha! :d

5 Lượt thích

hay bác :slight_smile:
hình như bác cũng có lần nói là tính nhất quán rất quan trọng nữa.

dạ em cảm ơn rất nhiều ạ

1 Lượt thích

Rất rất quan trọng, và làm sao để biết mình có nhất quán hay không? Đó là cho dù xóa đi vẽ lại, có backtest bao nhiêu lần mình cũng vẫn sẽ “Entry - SL - TP - QL lệnh” tại đúng vị trí trước đó (Mặc kệ lệnh đó có win hay lost) thì chứng tỏ phương pháp mình đã nhất quán.

4 Lượt thích

Theo mình đoạn này nó đi theo M15. Mà nhiều lúc nó hồi về nơi chẳng là gì cũng đảo chiều cơ. Thị trường ảo quá.

1 Lượt thích

Ở bên kia chiennguyen2 có post bài về sự nhất quán rất hay bạn nên đọc
Link: Gửi đến những con sói Việt Nam ^_^ - #7 bởi chiennguyen2
Đầu tiên mình sẽ backtest lại đoạn chart GU kia theo đúng quy tắc trade của mình. Mình entry ở M5 thì sẽ check xu hướng M15 và H1 là kịch, mình ko xem lên H4 hay D cho đỡ loạn

Ở TF entry M5 thì nhìn phát có kèo mua lên trên luôn. Bây giờ cứ theo quy tắc vào lệnh mình lên M15 và H1 xem có gì ảnh hưởng đến kèo mua kia ko?

M15 thì chỉ lấn cấn cái đỉnh hiện tại nó gần chạm đến nơi bắt đầu XH giảm m15 rồi, nhưng vẫn ok bỏ 1R ra đánh đổi. Tiếp tục lên H1 xem sao

H1 cũng ok, còn được ủng hộ bởi xu hướng tăng mới hình thành luôn
Sau khi check M15, H1 ko vấn đề gì thì cứ tự tin mà vào lệnh và để thị trường chạy thôi

Mọi người hay qll bằng cách được 1R và dời sl về entry hoặc chốt 1/2 nhưng mình thì không, mình để nguyên mọi thứ hoặc là sl hoặc là tp. Với mình đây là giai đoạn luyện tập pp và tâm lý nên vol mình đi rất nhỏ 0.5% tk thôi nên chưa quan trọng lợi nhuận (tức là việc chốt 1/2 với ăn cả nó lệch nhau đúng 1 tô phở nên mặc kệ :laughing:)
Done lệnh sl rồi giờ làm gì? :smiling_face_with_tear:
Đầu tiên mình xem lại tất cả phân tích từ m5, m15, h1 xem đã đúng quy tắc vào lệnh chưa? Nếu đúng rồi, ok rồi mà vẫn bị sl thì cười thôi chứ biết làm được gì giờ :rofl:
Lệnh backtest nhưng thời điểm phân tích mình hơi lấn cấn cái chỗ đỉnh cao nhất kia nó gần chạm vào nơi bắt đầu XH giảm m15 rồi. Nhưng điều đó ko quan trọng bằng việc xác định chưa chạm là chưa chạm và lần sau gặp lại vẫn mua lên tiếp :sunglasses:
Quy tắc thứ 2 của mình là: Nếu entry m1/m2 thì thua tối đa 4 lệnh/ngày, còn entry m5 đổ lên thì tối đa 2 lệnh/ngày
Đọc đến đây có thể bạn thắc mắc thua liền 4 lệnh mà ko bị tra tấn tâm lý à? Câu trả lời là có, tâm lý cực kì nặng nề luôn. Nhưng mình xác định đây là giai đoạn luyện tập, học pp và rèn luyện tâm lý là chính, cứ ép bản thân đến các mức chịu đựng tối đa rồi dần dần sẽ thành chính quả thôi :upside_down_face:
Hồi bé mẹ mắng có tí đã lăn ra khóc ăn vạ, giờ lớn lên đi làm bị sếp mắng, đồng nghiệp soi mói mà vẫn bình tĩnh xem xét vấn đề ở đâu trước khi vùng vằng lên ăn thua thì dăm ba cái sl thấm vào đâu ạ :joy:
:point_right:Cuối tuần hơi lan man 1 chút, quay trở lại lý do tại sao thua thì theo mình

Giá phá giả đáy cũ H4 nên tiếp tục giảm cũng bình thường. Kinh nghiệm của mình là cây phá lên mà đúng 1 cây to nạc xong tụt xuống thì rất dễ phá giả. Ví dụ ở H4 cây xanh kia chia làm đôi phá lên thì lại tự tin xác định phá đáy cũ rồi :smiling_face_with_tear:
Vấn đề chính là H4 không nằm trong quy tắc xét lệnh entry M5 của mình, nên là lệnh này nếu ko phải backtest thì mình cũng bị cán sl giống như bạn thôi và lần sau gặp lại mình vẫn cứ mua :grinning:

1 Lượt thích

Ok mình cũng cho rằng nó là xác suất
Khi bạn cho rằng nó sẽ hồi về nơi bắt đầu xu hướng nhưng đôi khi nó chỉ về đáy cũ rồi đảo chiều .