Một góc nhìn khác của Trader không giấu dốt - bài 1 mùa 2

Chào các bạn, sau đây mình xin trình bày góc nhìn thị trường của mình về keyleve quan trọng trong cùng tình huống với anh Medio ở bài 1 Trader không dấu dốt mùa 2. Mình xin giải thích một chút vì mình không có nhiều thời gian nên chỉ xem các video của anh Medio trên kênh youtube và tập backtest, đến bây giờ mới có thời gian vào hội quán và đọc bài của anh Medio nên giờ mình mới chia sẻ lại góc nhìn của mình.

1. Bắt đầu nhé

M15 đang là xu hướng tăng lên mình tìm lệch mua lên đến cái keyleve lớn ở trên . Mình không trade theo pp OB và chỉ hay vào lệch tại KLQT để tối ưu lợi nhuận nên trong trường hợp này giá quay về đỉnh cũ và đi lên, mình không vào được lệch.

Sau khi giá phá lên ta xác định lại KLQT và đỉnh. Giá phá lên và quay lại ngay nhưng đi qua đỉnh cũ nhưng lại cũng chưa về KLQT nên mình dự đoán giá sẽ về KLQT rồi mới tăng tiếp.

Sau một hồi giá chạy không có xu hướng thì cuối cùng nó lại hình thành một xu hướng giảm trong khung m5 mình xác địch được KLQT của xu hướng hồi, lúc này giá gần về đến KLQT m15 nhưng lại không xuống mà lại quay lên mà mình cho rằng giá phải chạm vào KLQT thì mới đảo chiều tăng được nên mình đặt lênh bán tại KLQT m5 và target về KLQT của m15.

Lệch này đã TP.
Tuy là nhận định của mình giá sẽ tăng tới cái klv lớn ở tận trên nhưng nhưng đó chỉ là nhận định. Trong khi m5 giá lại hình thành một xu hướng hồi chứ không phải hướng hồi nên mình chờ đợi giá phá qua KLQT m5 thì mình sẽ có cơ hội tìm được một điểm vào lệch hoàn hảo.

Tuy nhiên giá đâm mạnh xuống phá qua KLQT m15 lúc này xu hướng chuyển thành giảm ta xóa hết cái cũ đi và xác định lại KLQT.

Giá chạm đáy cũ và tiếp tục đi xuống. Nhưng mà nó phá như này thì là đã là phá thật chưa hay là phá vỡ giả. Thì theo quan điểm của mình thì là phá rồi. Vì nó phá qua đáy cũ đi xuống một cây nến và đứng lại một cây nến pinba rồi mới đâm lên. Nếu nó đi xuống rồi đâm lên luôn thì mình cho là phá vỡ giả nhưng nó lại đứng lại nên mình cho là phá thật.

Sau khi xuống m5 kiểm tra thì càng chắc chắn nó đã phá rồi. Lại tiếp tục dời KLQT xuống dưới.

Giá chưa xa mà lại hồi lại nên mình đặt lệch bán tại KLQT và bị dính stophunt.

Sau đó nó lại tăng lên như này thế là như nào??? Vừa giảm lại tăng??? chắc cũng nhiều Ae thắc mắc. Mình cũng thắc mắc nhưng sau khi xem video của anh Medio về việc lật mặt nhanh như bánh tráng khi thị trường trở mặt thì mình cũng không còn thắc mắc nhiều nữa mà lật mặt luôn. :))))

Còn nếu buộc phải tìm được lí do thì mình nghĩ là nó hồi về cái đỉnh của cũ của H4 rồi quay lên. Chỗ phá xuống ở m15 kia chỉ là cái râu nến trong H4 thôi.

Mình lại kẻ lại KLQT m15, giá hồi lại mình đặt lên limit ở KLQT.

Mình vào m5 thì thấy giá hình thành xh giảm và mình xác định được KLQT của m5. Thực ra là cái KLQT này nhìn giống đi ngang như nhìn kĩ thì lại giống hồi, cá nhân mình cho là hồi. Và giá chưa hồi về KLQT m15 mà lại quay lên nên mình cho rằng giá phải xuống nên mình đặt lệch sell tại KLQT m5 rồi TP về đáy cũ.

Giá chạm điểm đặt lên rồi đi xuống nhưng chỉ về lại đáy cũ rồi đi lên phá KLQT xu hướng hồi m5 chuyển thành xu hướng tăng.

Vậy tại sao nó lại không về KLQT m15??? Mình cũng k biết luôn nhưng mình chỉ biết là giá nó đã phá KLQT xu hướng hồi. Mình xác định lại được cái KLQT của xu hướng tăng m5. Giá tăng lên đến nơi chả là gì cả và đâm mạnh xuống về KLQTm5 lúc này cũng rén nhưng mà mình vẫn cho rằng giá phải lên đến cái đỉnh trên kia thì mới có khả năng đảo chiều. Hơn nữa xu hướng của m15 đang là tăng và m5 cũng là tăng chúng ta đang có một điểm vào lên hoàn hảo ở đây nên mình vào lại lệnh buy tại KLQTm5, SL mình đặt dưới KLQT m15 cho an toàn, TP về đỉnh cũ.

Cuối cùng giá chạm điểm đặt lệnh râu nến chạm nhẹ vào KLQTm15 đi lên chạm TP và đâm lên chạm KLV TF lớn.
Trên đây là tất cả nhưng chia sẻ về góc nhìn của mình. Mình không biết các bạn có hiểu không được ý mình muốn diễn đạt không tại vì đây cũng là là đầu mình viết bài nên cũng còn nhiều lúng túng và sai sót mong cái bạn bỏ qua.
Chúc mọi người học tập và trading thật tốt. Cám ơn!!!

18 Lượt thích

cảm ơn bác đã chia sẻ , rất hay đó bác! thanks! cứ viết bài tiếp bác nhé!

1 Lượt thích

nhận định cũng như vào lệnh hay đó b

1 Lượt thích

Như thế này là rất dễ hiểu rồi .tiếp tục chia sẻ tiếp nha bạn !

1 Lượt thích

Cám ơn bạn đã đóng góp góc nhìn nhé.

2 Lượt thích

Em phân tích như vậy anh thấy có ổn không ạ. Nếu có sai hay k ổn ở đâu anh chỉ lại em với.