Một câu hỏi về momentum

Xin chào mọi người,
Chiều hôm qua mình có vào khung M1 cặp EUR/JPY xem giá chạy live để cảm nhận thị trường.
Mình vào bừa một lệnh mua như này (demo), sau đó xem diễn biến giá để tập đặt SL/TP.

Nhìn qua tất cả các khung một lượt thì mình thấy tất cả đều đang tăng, nên mình quyết định đặt luôn TP ở vùng đỉnh của… khung ngày :rofl:

Đến đoạn này thì giá đã tăng được một đoạn dài, và bắt đầu đi ngang

Đến đây thì giá đã đi ngang rõ ràng, và mình cảm giác giá có thể đảo chiều, mình nhận thấy giá cố đẩy xuống nhưng bị từ chối 2 lần ở đây, nên mình quyết định dời SL về entry. Một lúc sau thì thấy giá có dấu hiệu phá xuống thì vào một lệnh SELL STOP.

Mình nhận thấy đỉnh cũ là một vùng TP tiềm năng, và trùng với fibo 0.618 nên mình kì vọng giá sẽ hồi về đây. Tuy nhiên như nhận định từ đầu là tất cả các khung đều đang tăng rất mạnh, và các vùng hồi khác cũng trùng với các vùng fibo đẹp, nên rất có thể lệnh bán của mình sẽ không xuống được tới đó.

Giá đã xuống được vùng fibo 0.236, mình dời SL về entry. Nhưng ngay sau đó giá tạo mô hình 2 đáy và bật mạnh lên với một cây sóng hồi. Lệnh này của mình hòa vốn.

Đến đỉnh cũ thì giá lại bị đẩy xuống với một hướng hồi như này.

Vậy theo các bạn nhận định thì ngay tại thời điểm này, thì thị trường như thế nào? Nên mua hay bán, hay đặt lệnh như thế nào?
Sau đó thì giá có một chuyển động khiến mình bất ngờ. Theo các bạn thì các trader, các quỹ lớn đã nhìn nhận và đặt lệnh thế nào mà giá chạy như vậy? (Mình sẽ không post ảnh để các bạn có nhận định khách quan nhất về thị trường lúc này. Thời điểm này là 21/06/2022 17h55’ giờ Việt Nam, cặp EUR/JPY. Các bạn có thể kiểm tra lại sau đó.) Nhận định của các bạn giống hay khác như thế nào về cách thị trường chuyển động.

Rất mong được các bạn giải đáp thỏa đáng.
Xin cảm ơn!

2 Lượt thích
  • Mình chưa kiểm tra biểu đồ bạn nói. Nhưng mình cho rằng, xu hướng đang là 1 xu hướng tăng mạnh, nếu vào M1 để tìm kiếm lệnh bán thì xác suất thua sẽ rất là cao, cho dù là nó chưa về đến đâu cả. Với lại, theo ý kiến cá nhân của mình, nhận định rằng phe mua nó đã yếu ở khu vực bên trên trên mà cho rằng giá nó phải đi xuống tiếp để vào lệnh thì hơi mạo hiểm, mình chỉ dùng Fibonaci là yếu tố cộng thêm chứ không dùng để dự đoán xu hướng (đây là cách của mình thôi nhé)
  • Ở bức ảnh cuối cùng, nơi giá nó đi xuống là vùng KLQT của TF1p, nó chỉ Stop Hunt KLQT rồi đi lên về lại nơi bắt đầu Xu Hướng Giảm (mình cho rằng nó là cái nơi bắt đầu XHG luôn, chứ không chỉ coi nó là đỉnh cũ). Cuối cùng, giá sau đấy cũng có thể đi lên, cũng có thể đi xuống để về KLQT của TF lớn hơn. Mặc dù, có thể dự đoán được giá phải đi lên tiếp, nhưng giá hoàn toàn có thể đi xuống TF lớn hơn rồi mới lên tiếp. Nếu là mình buộc phải vào lệnh ở TF1p, thì mình sẽ tìm kiếm 1 lệnh mua, còn nếu không thì, mình sẽ đặt limit tại TF lớn rồi chờ. Đây là ý kiến cá nhân, mong được trao đổi thêm với bạn.
2 Lượt thích

Rất cảm ơn bạn, lúc đó giá chạy nhanh quá mình chưa nhìn ra kịp, sau khi phân tích lại thì mình cho rằng cái sóng tăng dài cuối cùng trên hình báo hiệu phe mua đã quay trở lại thị trường, và khi giá hồi về KLQT thì sẽ bật lên tiếp.

1 Lượt thích

Không biết bạn đang trade theo phương pháp nào. Nhưng nếu theo pp chuẩn anh Medio thì, trước hết nên ưu tiên xác định cấu trúc thị trường (CTTT) , Key Levet Quan Trọng (KLQT) rồi mới đến những bước tiếp theo. Mà cái này mình nghĩ phương pháp nào cũng vậy, luôn ưu tiên xác định cấu trúc trước. Quan sát hành động giá mà chưa nhìn kỹ cấu trúc thì rất dễ vào lệnh ngược xu hướng, hoặc theo xu hướng nhưng đặt điểm vào lệnh và SL không an toàn.

Cảm ơn bạn đã nhắc nhở, mình cũng biết vậy nên trade trên tài khoản demo để luyện tập các lệnh thế này, mình có nói ở trên rồi á. :smiley:

1 Lượt thích