Mỗi Timefame mỗi câu chuyện

Hôm qua mình SL lệnh UJ mà không có cơ hội quản lý lệnh. Ngồi nghĩ mãi suốt hôm qua nhưng vẫn chưa thể giải đáp, sáng nay tính đăng lên hội quán nhờ ae nhưng trong lòng lại tự nhủ phải tự tìm ra được vấn đề khi nào mà mãi vẫn chưa thể tìm ra được mới tìm đến phương án cuối cùng là nhờ ae hội quán. Và vũ trụ đã giúp mình giải đáp được thắc mắc :smile: Nay mình chia sẻ lên để ae hội quán cùng tham khảo.

Ở M5 lúc đó thì mình cho rằng OB số 2 là điểm ĐCXH. Giá phá qua thì BUY thôi.

Lúc SL mình mới để ý là giá về OB số 1 rồi đi xuống. Cả 2 OB này đều là OBCSD mình đã check ở M2. Nhưng tại sao điểm ĐCXH không phải là OB số 2?

Lúc lên M15 mình cũng chả ngộ được ra vấn đề và cho đến sáng hôm nay, khi phát hiện ra vấn đề mình vô cùng sung sướng, SL cũng buồn thật đấy nhưng cảm giác này nó sướng gấp 10 lần :smile:

Đúng là nếu theo nhận định cá nhân, ở M5 OB số 2 là điểm ĐCXH, nhưng OB số 1 nếu ở M15 cũng nó chính là điểm ĐCXH của M15 (OB tạo nên KLQT). Và thế là giá vẫn chưa thể được sự ủng hộ để mua lên.

Chút ít vấn đề như thế để ae chúng mình cùng tham khảo. Chúc ae ngày cuối giao dịch ổn định.

4 Lượt thích

lệnh này bác vào giống e thế. e cho là lệnh ẩu của e

Bác cho e hỏi ké, dạo này hơi lú lú cái ob sau klqt ấy. Ví dụ trường hợp mà cái OB 1 bị sử dụng rồi, sau đó giá mới quay lên chạm để đi xuống tạo thành klqt mới thì cái OB 1 đó có còn là điểm đảo chiều XH k, hay nó phải là OB CSD dc giá quay lên sử dụng thì mới tính

1 Lượt thích

Lệnh này mình cũng ẩu. Vì thị trường lúc đó chưa hình thành được cấu trúc tăng mà mình đã vào rồi

Dù lệnh vào ẩu, nhưng kiểu vẫn muốn mổ sẻ ra vấn đề tại sao giá không lên tiếp nên nay mới có bài viết share ae :smile:

Không nhất thiết bắt buộc phải là OB sau KLQT chưa được sử dụng thì mới là điểm ĐCXH. Nếu xét về điểm ĐCXH là OBCSD sau KLQT nó sẽ có 2 dạng (tất nhiên là không còn bất kỳ khối OBCSD nào ở KLQT hay ở xu hướng đó nữa rồi)

Dạng 1: OBCSD hoàn toàn nằm ở sau KLQT luôn. Chưa bị sử dụng gì cả, giá cũng chưa test vùng này mà vẫn tiếp tục xu hướng của nó;

Dạng 2: Nó cũng là OBCSD nhưng khác ở đây 1 cái như OB1 case mình phân tích ở trên. Nó là OBCSD tạo nên cái KLQT của XH đó. Và nó vẫn là điểm ĐCXH.

Nói chung cái điểm ĐCXH với cá nhân mình là nơi mà thể hiện được sự mua/bán mạnh nhất của XH đang tiếp diễn đó. Mà cái nơi mạnh nhất mà bị phá rồi thì thoải mái mà mua/bán thôi. Nhưng làm sao để biết được đâu là điểm đó, thì cần thời gian, trải nghiệm, luyện tập, học hỏi từ những tiền bối (như những gì mà anh Medio đã làm các serie về OB về CTTT).

2 Lượt thích

Chào bạn, chỗ này thì góc nhìn của mình hơi khác bạn 1 chút
Mình thấy 2 cái OB bạn nói nó đã bị sử dụng hết rồi, nên với mình thì sẽ đợi nó phá khối OB CSD bên trên thì mới tìm cơ hội mua
Ps: Mỗi người có 1 góc nhìn khác nhau nhé, :smile:

2 Lượt thích

Mình góp ý với bạn như thế này:

1. Xu hướng chính đang giảm sao bạn lại mua? M15, M5 giảm → Muốn mua thì đợi xác nhận.
  2. Mình đợi giá về Keylevel M5 rồi → đợi xác nhận phá vỡ thật qua Keylevel, đừng đợi giá chỉ mới chớm phá qua OB.
  3. PP SMC của Medio xác suất thắng không cao mình thấy Keylevel còn có win rate cao hơn. Mình đã qua nhiều khóa học và không vào hội quán khá lâu… SMC phải học từ gốc chứ không phải sử dụng giống Medio. SMC win rate cao hơn SMC của Medio.

Bonus: Xác định Cấu trúc thị trường quan trọng vì SL sau Keylevel quan trọng nhất. Muốn vào lệnh ở OB tốt nhất nên học SMC gốc vì nhiều yếu tố kết hợp: Momentum, IMB, Pattern Candles, … → Win. Đừng chỉ nhìn vào cây nến xanh cuối cùng. :') Các bạn mải theo SMC quá quên mất Keylevel quan trọng ntn rồi.

1 Lượt thích

con UJ hôm qua EM thấy ko có điểm mua bán nào !!

chỗ bác xác định 2 OB như vậy là ko rõ ràng - còn cái ob ở keylvel quan trọng thì đã được sử dụng rồi - giá stop hunt là chuyện bình thường !!

mình có cùng ý kiến với bạn . xu hướng m5 đang giảm . trước mắt là nó cứ hồi về cái ob2 dsd trước . xem cả 2 khối ob thì đều dsd , nếu muốn chắc ăn thì bỏ kèo . còn vẫn muốn vào lệnh thì vào lệnh klv ob2 mà sl đặt rộng rộng tí vì 2 ob đều sd rồi . lệnh này bt thôi ko có gì , chắc chủ thớt hơi bị để ý vào ob qua mà quên mất cấu trúc tt .