Mọi người cùng mình thảo luận về trường hợp này nhé

GBPJPY 20/09/22

4 Lượt thích

theo như hình của bạn thì với góc nhìn của mình là:

1. xu hướng hồi bạn đang nói sẽ ứng với khung 1h nên sẽ tìm điểm đảo chiều ở khung 1h
  2. ob trên cùng của khung 1h ko uy tín vì mới hình thành và kể cả hình thành lâu rồi thì vẫn còn OB to đúng đủ csd (bằng mắt mình check 15m thấy confirm) nên điểm đảo chiều sẽ là ở OB to đúng đủ csd.

P/s: cái vấn đề của bạn là xác định điểm đảo chiều ứng với khung thời gian nào, nếu ứng với xu hướng chính 1h thì mình tìm theo khung 1h, còn nếu b xuống đến bạn xuống khung nhỏ 5m thì ob trên cùng sẽ là điểm đảo chiều của xu hướng nhỏ 5m thôi, khi giá phá qua sẽ về nơi bắt đầu xu hướng khung 5m.

2 Lượt thích

Theo mình thì

1. Nếu bạn trade khung H1, dùng M15 để lọc nhiễu thì tại khung H1 có 2 khối OB CSD

• Khi xuống M15 check thì

OB1 là OB CSD đúng và đủ, OB2 là OB CSD nhỏ bên trong. Khi giá phá qua OB2 thì DỰ ĐOÁN SỚM giá sẽ đảo chiều, khi giá phá qua hẳn OB 1 thì kết luận tại đây giá đã đảo chiều.

1. Nếu bạn trade ở khung M15, dùng M5 để lọc nhiễu thì OB2 sẽ vẽ khác

Xuất hiện thêm khối OB3 CSD, theo mình OB3 cũng có thể xem là điểm đảo chiều nhưng là câu chuyện của M5, dưới M5 vẫn còn khối OB1 CSD đúng đủ và OB2 CSD lúc đó lại là câu chuyện khác nữa.

Vậy nên muốn biết đâu là điểm đảo chiều cần xem lại khung bạn trade, theo mình thì về OB CSD bạn chỉ nên check xuống tối đa 1 khung thôi, chẳng hạn trade khung H1 thì lọc nhiễu ở M15, trade M15 thì lọc nhiễu ở M5, không nên trade H1 mà lọc nhiễu ở M5 chỉ rối càng thêm rối mà thôi.

Chúc bạn sớm tìm được lời giải đáp nhé! :grin: :grin: :grin:

9 Lượt thích

quá đầy đủ và trực quan bác ah :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

Em có xem cmt của 2 bác @rua@chiennguyen2 không biết ý của 2 bác có phải là vậy

1 Lượt thích

đúng rồi bác cơ mà theo e là bác nên xét theo tf nó rành mạch và đỡ rối :grin:

2 Lượt thích

Bạn tham khảo góc nhìn của mình nhé. Nó cũng giống như bạn @chiennguyen2 thôi.
GJ từ 15h 20/09/2022 cho ai muốn xem lại trên biểu đồ

Bắt đầu nhé

1. Trade H1 kiểm tra ở M15

Dự đoán giảm thì có thể lên kế hoạch giá sẽ hồi về đâu trước khi giảm tiếp

Đến đây thì tùy bạn chọn phương án để vào lệnh thôi. 1 là đợi xác nhận, 2 là vào lệnh luôn và sử dụng xác suất.

Trường hợp này có thể vào lệnh luôn ở KLQT có OB chưa sử dụng vì khả năng cao sẽ quản lý được lệnh.

Nếu muốn an toàn hơn thì đợi xác nhận mới vào. Đợi xác nhận bằng cách đợi giá đảo chiều xu hướng hồi mới vào

Nhớ kiểm tra lại ở M15 trước khi đưa ra khẳng định nó là OB chưa sử dụng nhé.

Kiểm tra lại ở M15

Vậy là xong. Cần xác định timeframe mình trade và đừng để ý tf khác. Nếu tf bạn trade khiến bạn lăn tăn thì hãy bỏ cơ hội ở tf đó và tìm cơ hội ở tf khác.

2.Trade M5 kiểm tra lại ở M2

Giờ bán được rồi. Quan trọng là tìm điểm bán an toàn thôi.

Đó là lý do đợi thêm. Hoặc nếu có đặt lệnh ngay thì đặt ở nơi an toàn so với thời điểm hiện tại. Sau đó giá tiếp tục đi xuống để tạo KLQT. Và có thể dễ dàng thấy ngay 1 điểm có thể bán được.

Giá xuống tiếp thì nhìn qua có thể bán ở OB chưa sử dụng ở KLQT như ảnh trên. Nhưng hãy kiểm tra nó ở tf m2 trước khi đưa quyết định nhé.

Kiểm tra lại m2 thì cả cái đoạn xu hướng giảm nó không có bất kì 1 khối OB chưa sử dụng nào cả.

Vậy bài toán giờ nó được quy ra cái trường không có bất kì OB chưa sử dụng nào. Hãy xem lại bài 6 OB x CTTT nhé.

Lúc này lại phải tự hình dung và đưa ra quyết định vào lệnh thôi.

Nếu là mình thì trường hợp này không có OB chưa sử dụng nên mình sẽ không vào lệnh.
Kết quả.

Đúng dự đoán nhưng không có điều kiện vào lệnh thì cũng không vào lệnh.

Kết luận

Đừng để mình bị phân tâm lạc vào câu chuyện của các tf khác nhau. Phân tích quá nhiều tf dễ loạn mà chưa chắc tỉ lệ thắng đã tăng lên đâu. Hãy đưa ra quy tắc và chỉ được đứng ở những tf nhất định rồi phân tích suy luận thôi. Nếu nó khó nhìn không nhìn ra thì đợi cơ hội khác.

10 Lượt thích

Anh review vài lệnh của anh gần đây cho vui đi anh :grin::grin:

1 Lượt thích

@Medio! E xuống tf M2 check cái khối OB thì thấy csd mà a, e nhận định sai chỗ nào vậy?

2 Lượt thích

Giờ mình đợi ae review rồi mình học hỏi thôi. Bây giờ toàn cái nói rồi, để mình nghĩ xem có cái gì mới không.

Mục đích của cái việc xuống tf nhỏ để kiểm tra lại cho tf lớn là để kiểm tra cái sự RÕ RÀNG ở tf lớn nó có phải đúng như những gì nhìn thấy hay không.

Có nghĩ là khi xuống tf nhỏ để kiểm tra thì nó phải đủ rõ ràng cái khoảng trống IMB (chưa sử dụng). Chứ xuống đến tf nhỏ để kiểm tra lại mà còn phải căng mắt xem nó có đúng chưa sử dụng thật hay không thì bỏ bạn à.

Mình nhìn tf lớn như này

Mình kiểm tra lại ở tf nhỏ như này

Là mình bỏ luôn chứ không cố căng mắt zoom chỗ đó nữa đâu.

7 Lượt thích

Thanks sếp đã review :star_struck:

2 Lượt thích