Mô hình 3 đỉnh/ 3 đáy

Chúng ta thường nói tới mô hình 2 đỉnh/ 2 đáy, mà chưa khi nào nói tới mô hình 3 đỉnh/3 đáy…
Vậy, chúng khác nhau như thế nào về ý nghĩa price action, hành động giá…?
Còn 4 đỉnh/4 đáy thì sao nữa?
Dạo gần đây e thấy nhiều kèo 3 đỉnh/3 đáy hợp lưu xu hướng, có thể kết hợp luôn cả EMA nữa…Khá nhiều entry đẹp.
Mong A Trung và Mọi người cho ý kiến cùng thảo luận ạ!!

3 Lượt thích

hóng cùng bác chủ thớt :slight_smile:

1 Lượt thích

khi hình thành mô hình 3 đinh 4 đỉnh này thì là giai đoạn thích lũy or phân phối theo wo nên ae cẩn thận

1 Lượt thích

mình nghĩ là quan tâm 2 đáy 2 đỉnh thôi. giá tạo 3 đáy 3 đỉnh thì không khác gì sw cả.

3 Lượt thích

Bạn thử đóng mấy cái đỉnh đáy đấy vào 1 cái khung xem. Mình nghĩ nó là sideway khung bạn xét còn ở khung lớn thì nó như là đi ngang của ad vậy. Cái này gọi là mô hình Rectangle thì phải. Phá lên đợi retest buy, phá xuống thì canh sell.
Thân!

2 Lượt thích

ý của e ở đây là, lúc giá phản ứng lại lần thứ 3, tức ở đáy thứ 3, chúng ta vào BUY theo kỳ vọng tạo đáy thứ 3 ( xét trong xu hướng tăng) thì khác gì so với lúc tạo đáy thứ 2 không??? 2 đáy hay 3 đáy đều trong 1 mẫu hình chữ nhật thì có khác gì nhau không về hành động giá? và về mặt xác suất, mô hình 2 đáy hay 3 đáy cái nào xác suất thắng cao hơn?? e thấy nên xét theo những cái căn bản đó
Mong mọi người cho thêm ý kiến!

theo minh khi trong 1 xu hướng tăng chẳng hạn giá bật 2 lần không lên được thì xác xuất lần thứ 3 lên không được cao như lần thứ 2. vậy mình nghĩ đó là lý do AD và nhiều anh em chỉ quan tâm đến mô hình 2 đỉnh hoặc 2 đáy. và giá tạo mô hình 3 đỉnh 3 đáy mình nghĩ là vùng giá sideway tích lũy ko biết nó sẽ lên hay xuống nên mình thường bỏ qua.

3 Lượt thích

Mình cũng cũng snghi như bác