Mở đầu tuần mới bằng 1 lệnh thua

Chào mọi người, không biết có ai bị thua lệnh AU hôm qua giống mình không, mình thì bị SL 1 lệnh và kịp quản lý 1 lệnh nhưng không TP được
Bối cảnh thị trường

Khi giá phá qua KLQT + OB CSD và đến nơi không là gì thì đã thỏa ĐK 1 để tìm cơ hội mua lên
Trong xu hướng tăng mới thì ở xu hướng lớn không có OB CSD nào nên mình xuống TF nhỏ hơn để tìm kiếm cơ hội vào lệnh
Và cả đoạn tăng đó mình chỉ thấy có chỗ này có thể vào lệnh được

Kết quả là dính SL ngay lập tức
Lúc này mình lại tìm kiếm cơ hội để bán

Giá không TP mà đi lên
Tới đoạn này mình thấy đầu óc hơi quay quay rồi, mình dự đoán giá đi theo lý thuyết DOW ver 1.0,kk
Lúc này giá có thể có 2 kiểu đi

Mình thì dự đoán nó sẽ đi theo kiểu 1 ( Hoàn thành xu hướng giảm trước rồi mới tiếp diễn xu hướng tăng trước đó) và kết quả là sai bét

Góc nhìn của mọi người về đoạn giá này thế nào ạ, mong được chia sẻ để cùng nhau hoàn thiện hơn

3 Lượt thích

Mình thấy:

1. Lệnh 1 mua khá hợp lý, nhưng hơi đen là giá chạy theo time M5;
  2. Lệnh 2 bán quá đẹp, nhưng TP xuống KLQT (đoạn không là gì) cũng đc 3-4R rồi?
  3. Còn giá chạy đoạn đó, mình thấy theo M5:
2 Lượt thích

Bạn tham khảo thử góc nhìn của mình nhé

Giờ mua lên là đúng rồi. Vậy giờ điểm vào lệnh ở đâu?

Như ở bài mưu hèn 5 - Các bước vào lệnh của mình thì mình kiểm tra ở khung lớn xem có OB chưa sử dụng đúng và đủ hoặc OB chưa sử dụng ở KLQT khung lớn không.

Nếu nó có thì khả năng nó sẽ đi theo khung lớn là cao và chúng ta ưu tiên khung lớn. Không có mới tính đến khung nhỏ.

Biểu đồ giản đơn như này

Nhờ kiến thức từ OB mà mình xác định được KLQT ở vùng ruộng bậc thang này chứ trước thì mình hay bỏ qua cái trường hợp như này lắm, khi ấy mình chỉ trade ở trường hợp ruộng bậc thang ở trên đỉnh hoặc đáy thôi.

Vùng giá mà có lực mua bán mạnh cuối cùng đẩy giá phá xa khỏi đỉnh đáy trước đấy thì là KLQT.
OK tiếp nhé

Giờ khẳng định ở KLQT có OB csd thì chưa được, mà khẳng định là không thì cũng không được vì nó có nến mạnh tạo thành khoảng trông imb ở ngay KLQT.

Lưu ý quan trọng là nếu ở KLQT nó xuất hiện nến thân dài tạo thành imb thì cần kiểm tra kỹ càng ở khung nhỏ rồi mới đưa ra quyết định nhé

Giờ xuống khung nhỏ để kiểm tra

Giờ thì ưu tiên khung lớn được rồi.

Khung lớn có OB chưa sử dụng ở KLQT thì limit được luôn như trên. Nhưng tất nhiên giờ xem lại mới thấy hoặc phải trade thành thạo mới quen chứ khi trade thì có thể sẽ không nhận ra được.

Vì thế hãy tạo quy tắc trade và tạo hướng xử lý kỹ càng và bàn bản dựa trên những bài mưu hèn gần đây của mình nhé. Kiểm tra kỹ càng khung lớn trước rồi mới tới khung nhỏ.

Nhưng nếu bạn không kiểm tra kỹ để thấy cái OB csd ở KLQT khung lớn mà vào lệnh thì sẽ như nào.

Cái này mình cũng viết ở bài Mưu hèn 5 rồi. Và nếu nó phá KLQT khung lớn thì mới tìm bán tiếp và TP về nơi bắt đầu xu hướng chứ không phải giờ bán và TP về nơi bắt đầu xu hướng luôn.

Hãy nhớ đoạn lưu ý nhé. Cứ thấy nến thân dài mạnh tạo ra imb ở cái khung bạn đang nhìn hoặc khung nhỏ hơn ở KLQT thì cần kiểm tra kỹ chỗ đó vì khả năng KLQT có OB chưa sử dụng là cao.

12 Lượt thích

chỗ này mình đánh theo CTTT+ vol được 2 kèo m15 chỗ này

và m5 được 2 kèo này

Cảm ơn Medio nhiều, lệnh này mình bị SL nhưng lại học được 2 bài học tuyệt vời từ ad, phải in ra giấy mới được, hihi

2 Lượt thích

mình có trường hợp con GU vào lệnh trên h1 , không biết là do tin hay phân tích sai ở đâu mng giúp mình với ạ, cảm ơn mng
không biết có phải do xác định sai KLQT theo quy tắc 3 nến không, do thấy phá đỉnh mà đi thêm 1 khúc khá xa nên mình xác định như thế

Quả lệnh này kết hợp pp “mới và cũ” thú vị phết bạn :clap:

chỗ này e hiểu là :
với trường hợp nến đi một lèo như khung 5m, để xác định có ob csd tại klqt của 5m hay ko thì ta có thể xuống khung nhỏ hơn 1m để bóp ob cho 5m (=> thêm 1 cách bóp ob), sau đó dùng chính nến 1m đó confirm cho việc ob đó đã đc sd hay chưa mà ko cần phải xuống 15s đúng ko ạ?

1 Lượt thích

có một điều phải công nhận là khả năng sư phạm truyền đạt cho người khác của a trung tốt thật , cái này em học mãi mà chưa cảm thấy tốt

1 Lượt thích