Lệnh UJ 19/02/2021. Các bác xem giúp em lệnh này sai ở đâu ạ

7 Lượt thích

Mình nhìn qua thì bác vẽ cái kl tăng kia nhỏ quá, nó hồi chạm về đỉnh bên dưới nên vẽ phải qua cả cái râu nên dài của cây nến xanh bên dưới, vẽ chuẩn vậy thì dễ dàng nhận ra chỗ phá vỡ kia là phá vỡ giả

2 Lượt thích

Mình nghĩ bác đang chặn đầu xe lửa, đây là nhận đinh của mình, bác tham khảo ạ :sweat_smile::

Vị trị (I), xuống TF nhỏ hơn (m15,m5), mình xác định là vị trí này hồi đẹp.

2 Lượt thích

ủa cái cách vẽ keylevel này mới hả bạn. Mình xem khóa học vs video không thấy cách vẽ keylevel này

3 Lượt thích

Lý do là giá hồi về chạm đỉnh cũ rồi đi lên , vậy vùng đỉnh cũ chuyển thành klqt mới ,mà ở đỉnh cũ thì phải vẽ khách quan kiểu đó á bạn,mình nhớ có video a Trung có nói về cái kiểu này rồi, trường hợp này mình phân tích theo góc nhìn củaminhf thôi, ko biết đúng hay ko nữa

4 Lượt thích

oki oki cảm ơn bạn :d một góc nhìn mới để tham khảo :smiley:

1 Lượt thích

bác còn nhớ video nào của ad ko ạ, mình muốn xem lại cái :smiley:

Lệnh nào của bạn mình cũng k biết sao lại thua :slight_smile: :grimacing:

1 Lượt thích

Chắc là trình độ của mình tiệm cận trình độ của bạn rồi, rất vui kaka

Quả thực là nhìn đi nhìn lại không biết tại sao lại thua ở lệnh này nữa :rofl:

Ủa cái quy tắc này ở đâu thế…

1 Lượt thích

Sau khi phân tích thế này e cũng chưa hiểu đc :upside_down_face: :upside_down_face:

1 Lượt thích

Cái bài đó của AD là ngược lại tưởng phá qua đáy xu hướng giảm rồi nhưng mà chưa , mình nhớ là vậy , chứ không nhớ là bài nào nữa, đây thì mình phát triển theo góc nhìn đó thôi à, chứ ko phải quy tắc gì đâu nhé :smile:
Ad @Medio vào giúp ae trường hợp này đi

theo mình nghĩ phải chờ xác nhận ở keylevel bởi vì trên đường hồi tạo thành xu hướng .chỉ chặn khi la sóng hồi mà tốt nhất sóng hồi cũng cần nến đảo chiều xuất hiện.ý kiến ca nhân mình là vậy

à, đây là mình vào lệnh ở H1, H1 có xác nhận đảo chiều rồi đó chứ

Trường hợp mình thấy nó phá đáy chưa đủ sức thuyết phục lắm thôi
Cây nến phá lên , sau đấy là cây pinbar , các cây nến sau không phá lên khỏi râu cây thứ 2
Không biết có đúng ko

1 Lượt thích

Thấy bác phân tích chuẩn mà, có điều ko biết sao lệnh này tạch được @nguyentrongtai

1 Lượt thích

Vậy thì nó có phải phá vỡ giả thật không. Giờ kiểm tra các timeframe

Nhìn ở H1 thì về cảm quan nó giống phá thật và nếu chỉ nhìn vào đây thì mình cũng nghiêng cao là thật, nhưng nhìn ở M30 M15 thì nó giống giả hơn.
Đúng ra timeframe M30 hay M15 không thể xác nhận phá vỡ thật ở H4 được nhưng nếu nó bảo là giả thì chắc chắn phá ở H4 là giả.

=> Đây là trường hợp khó. Gặp trường hợp giá đi hiểm hóc như này, mình cũng SL thôi. Nếu gặp trường hợp này thực tế bị SL thì cũng đáng chứ chả có gì tiếc cả.

13 Lượt thích

Chắc là vùng đỉnh cũ nó phải to hơn mới giải thích đc cái này quá :sweat_smile:

Theo mình thì đây là 1 cú Stop hunt, thị trường đi như sau:

1. Ở H4 thị trường đi lên thẳng đuột, chỗ đầu tiên mà nó phản ứng là 1 đoạn đi ngang. Chỗ thứ 2 mà nó phản ứng, bác đánh giá là keylevel quan trọng của H1 ấy, thì nó xuống thẳng đuột, sau đó giật lên luôn, cảm giác như là 1 sóng xuống và 1 sóng lên vậy, không đẹp tí nào. Với mình, ở H4 nó vẫn là 1 đoạn đi ngang.
    ==> Như vậy cú đi lên của H4 trông giống như là 1 sóng lên hơn là xu hướng lên. Nếu có được tính là xu hướng lên thì nó cũng có 1 cái KLQT yếu sinh lý.

2. Ở phần xu hướng giảm sau đó, lúc đến gần KLQT yếu sinh lý, thị trường đã tạo 1 sóng hồi cực mạnh. Ở trường hợp này mà ai buy limit là xác định chặn đầu tầu hỏa. Như Medio đã nói: Momentum không phải yếu tố quan trọng để xác định có vào lệnh hay không, nhưng là yếu tố cảnh báo chúng ta xem lại nhận định của mình khi thấy nó di chuyển sai sai.
    Với 1 cái KLQT yếu sinh lý, bị retest 2 lần rồi, lại còn gặp 1 sóng hồi mạnh như thế thì bị đục thủng là chuyện rất dễ xẩy ra. Nếu theo dõi thị trường thường xuyên, chắc ít người đặt mua ở đấy.

3. Câu hỏi là: Sóng lên đang mạnh, xu hướng hồi chưa phá qua KLQT của H4, KLQT H1 là 1 thằng Yếu sinh lý, đã bị retest 2 lần, vì cớ gì phải bung 1 cú sóng hồi chỉ để phá qua nó ?
    Và đây là giả thuyết của mình: Nó thực ra là 1 cú Stophunt, 1 cú kill Long.

Nhưng tại sao thị trường lại cú lừa người chơi = 1 quả stophunt như vậy? Bởi vì thị trường chuẩn bị cho 1 đợt tăng giá trong thời gian dài sau đó.
Đó có thể coi là 1 bước lùi lấy đà để đi lên xa hơn.
Hoặc có thể coi là 1 cú lừa để kill long, tránh cho việc phe bán bị đội Long margin quất túi bụi.

Theo những gì mình thấy thì sau đó thị trường có 1 phản ứng mạnh ở khối OB của key level fake bên dưới và quay đầu tăng giá luôn. Nếu ai tính ý bắt được điểm này thì ăn đậm (mà chắc chắn là có người bắt được điểm này thì giá mới quay đầu chứ nhỉ). Còn ai không tinh ý lắm thì cứ theo đà tăng màm buy vào, kể cả ngồi rung đùi chờ nó vượt qua đỉnh cũ, nó tạo xu hướng thì buy lên, vẫn ăn được.

1 Lượt thích