Lệnh thua UJ 23h ngày 05/01/2022

Trong thời gian ngồi đợi FOMO đầu tiên của năm 2022, mình review lại 1 lệnh thua của mình vừa vào.
Đã nhiều lần tự nhủ phải " lật mặt " quan điểm liên tục để bắt bài thị trường nhưng vẫn quên.
Lần trước mình đã có 1 lệnh lật mặt với con UJ nhưng lần này , khi nhận ra mình lại quá cố chấp để lỡ 1 cơ hội 10/10.
Bắt đầu:
Thời điểm vào chart:
M1:

Rất rõ ràng để nhận thấy xu hướng gần ở TF M15 hay H1 đang là 1 xu hướng giảm ( xu hướng hồi của 1 xu hướng tăng trước đó ).
Nhưng mình kì vọng còn UJ này sẽ hồi tiếp xuống dưới dựa vào câu thần chú " không là gì " nên mình ưu tiên tìm 1 lệnh sell hơn là 1 lệnh buy .
Ở tf M1 có thể thấy : nếu đánh giá cấu trúc theo kiểu SMC thì có thể thấy xu hướng màu trắng đã bị phá bởi xu hướng màu vàng. Nhưng sau đó xu hướng màu vàng lại bị phá bởi xu hướng màu đỏ. ( mình gọi là CHOCH của CHOCH :smiley: )
Có nghĩa là thời điểm hiện tại ở M1 đang là xu hướng giảm chính ( màu đỏ ) . Giá đang hồi về klv quan trọng của xu hướng màu đỏ.
Sau khi quan sát 1 vài cây nến m1, thấy giá có vẻ như đang bị chặn lại ở đây.
Vì mình đang thiên vị tìm 1 lệnh sell theo xu hướng của H1 nên mình vào lệnh luôn:

Ở cái lệnh này thực ra thì SL là 1 SL quá dài vì nếu đặt cược vào xu hướng giảm hiện tại thì SL chỉ nên đặt ngay sau klv nhưng mình lại hay quen để SL 10 pip . Cộng thêm kế hoạch của mình là giả sử giá nó phá qua klv quan trọng thì khi giá về entry mình sẽ cắt hòa .
Lệnh này là 1 lệnh đánh ẩu , đánh cược theo klv quan trọng của xu hướng. Mình chỉ đu theo xu hướng chứ chưa đợi các mô hình xác nhận .
Và sau 20 phút gồng lệnh thì giá nó chạy thế này:
ở tf m5:

Cái thời điểm này linh tính mình mách bảo nó có 1 cái gì đó không đúng ở đây.
Giá 1 lúc rồi không phá được qua cái klv của xu hướng hồi trước đó ( đường màu vàng )
Cộng thêm cây nến màu xanh cuối cùng nếu xoi ở tf M1:

1 cây nến đỏ thân đầy, sau đó là 1 cây pinbar quét xuống rồi hồi từ từ lên.
Nó giống như hiện tượng

hồi quang phản chiếu

vậy. giống kiểu như nó báo hiệu kết thúc xu hướng giảm trước đó. ( xu hướng giá từ điểm vào lệnh tới thời điểm hiện tại ) .
Thực ra lúc này mình vẫn đang rất cố chấp vì giá nó chưa chạy được 1R ( điểm tối thiểu hòa lệnh )
Nhưng giờ nghĩ lại mới thấy mình sai, vì SL mình đặt sai , nếu đặt đúng thì lúc này đã được hơn 1R rồi.
Và vì mình quá cố chấp như vậy nên mình lại không tin tưởng vào phân tích đọc nến của bản thân.
Nếu lúc đó mình không vào lệnh sell hoặc là tỉnh táo hơn 1 chút thì đã vào được lệnh này rồi:

Kết quả : Mất 1 R và hụt 1 lệnh win.

2 Lượt thích

đây là góc nhìn của mình, bạn tham khảo nhé.

1 Lượt thích