Lệnh EURUSD ngày 25/5/2023- Sách giáo khoa bị sai

1- Trong TF15’ giá đã phá qua OB đúng và đủ (đã check) và cũng là KQT, em tìm lệnh mua đi theo xu hướng của 15’
2- Em tìm lệnh mua tại nơi bắt đầu xu hướng tăng, dự đoán có SH vì không thấy OB nào

3- Sau khi giá về nơi dự kiến em vào TF nhỏ (TF5’) đợi giá có dấu hiệu đảo chiều TF5’
4- Dấu hiệu ở đây là giá đã phá qua OB tạo KQT của TF5’, đi đẹp như tranh
5- Đặt lệnh sau cú SH, tự tin gồng lệnh vì chạy quá đúng SGK

6- SL Thẳng cẳng không kịp làm gì, và giá tiếp tục đi xuống, không phải SH lần 2

Mong các tiền bối và cao nhân giúp em với, em đang hoang mang quá

2 Lượt thích

Bác @Medio và các anh em xem giúp em với ạ, em cảm ơn mọi người nhiều ạ

Hello bạn tình huỏng này dễ thôi - bạn trade m15 - kiểm tra m5 đúng là ob này chưa sử dụng - nhưng nó ko phải điểm đảo chiều xh ! no sko phải ob ở keyqt và ko phải ob đúng và đủ - thậm trí nó ko là gì trong cấu trúc TT cả!

3 Lượt thích

Vẽ lại cấu trúc giản đơn thì mấy chỗ phá đáy gần nhất toàn bậc thang
Xác định sai klqt
Xác định sai cttt
Vào lệnh ngược xu hướng
Với lại đính chính bạn ơi . Không có phương pháp nào hoàn hảo sẽ có lúc sl . Đây là trò chơi xác xuất mà

1 Lượt thích

Với đoạn phá đáy bạn cho là phá thật tạo klqt m15 ý
Bạn đọc lại bài KEYLEVEL QUAN TRỌNG A-Z phần chú ý bác mê có nói rõ ràng . PHÁ ĐÁY THỎA MÃN QUY TẮC ĐẾM NẾN NHƯNG KHÔNG CÓ QUÁ TRÌNH BÌNH THƯỜNG HÓA THẤT BẠI THÌ KHẢ NĂNG CAO VẪN LÀ RUỘNG BẬC THANG VÀ LÚC NÀY CÓ THỂ KLQT VẪN Ở BÊN TRÊN

2 Lượt thích

Mình chia sẻ quan điểm của mình cho bạn (mình chuyên trade chỉ 1 EU):

1. Phá vỡ đó vẫn là thật => tạo đc klqt M15

2. OB tại KLQT bạn xác định sai => ko phải điểm đcxh => điểm đcxh ở OB tạo ra klqt đó. Chia sẻ về chỗ sai OB KLQT: nếu theo CTTT cũ, bạn có chắc rằng KLQT là vùng to như thế ko? Theo mình là như này:

3. Nói về chỗ đặt lệnh Buy: sáng hôm đó dậy, mình đã thấy giá phá CTTT M5 có OB => giảm tiếp, bạn buy thì sai nhiều hơn đúng.

Theo góc nhìn cá nhân thì mình cho rằng giá di chuyển như thế này.
Theo mình thì bạn gặp 3 vấn đề sau:

Thứ 1: Xác định sai CTTT, xác định sai điểm đảo chiều xu hướng. Khối OB CSD bạn xác định nó không có nhiều giá trị vì:

1. Nó nằm ngay đáy cũ.
  2. Ngay KLV QT M5 còn có 1 OB CSD.
    => Xu hướng hiện tại ở M5 vẫn là xu hướng giảm chưa có gì thay đổi hết.

Thứ 2: Nơi bắt đầu của con sóng tăng nó khác nơi bắt đầu xu hướng tăng. Tất nhiên là mọi thứ đều có xác suất, giá về nơi bắt đầu sóng tăng vẫn có thể đảo chiều, nhưng bạn cần hiểu rõ 2 định nghĩa này để bớt sai sót không đáng có.

Thứ 3: OB CSD vẫn có StopHunt, mọi thứ đều có xác suất, thứ Medio chỉ chúng ta chỉ là DỰ ĐOÁN sớm mà dự đoán sớm tất nhiên đi kèm rủi ro, bạn phải chấp nhận vì RỦI RO ĐI KÈM LỢI NHUẬN. Còn bạn muốn an toàn thì đợi xác nhận rõ ràng rồi hãy vào lệnh. Có lẽ kiến thức bạn có chút trục trặc bạn nên xem lại 1 lần kiến thức về OB của Medio để hiểu rõ hơn.

Trên đây chỉ là góc nhìn cá nhân bản thân mình, có thể đúng với bạn hoặc không nếu đúng thì bạn cân nhắc xem lại biểu đồ kỹ hơn để kiểm chứng còn nếu sai thì cứ kệ đi thôi. Chúc bạn sớm tìm được đáp án nhé :slight_smile:

1 Lượt thích

Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!