Lệnh EU ngày 05/07/22 lúc 13h20 - 14h00 nhờ mọi người chỉ lỗi giúp

Chào mọi người, mình vừa bị vả sấp mặt mà chưa xác định được lỗi sai, mong mọi người chỉ giáo giúp.

Mình xác định KLV QT giảm đã bị phá và nó cũng vừa trùng hợp là đỉnh cũ của xu hướng tăng mới. Tại đây giá đi lệnh chạm khối OB M15 rồi đi xuống mình thấy ghê ghê rồi nhưng sau khi xem xét kỹ thì mình vẫn quyết định vào lệnh vì các yếu tố sau:

1. Tại đỉnh cũ có 1 khối OB chưa sử dụng.
  2. Giá hồi về là sóng hồi một mạch không tạo đỉnh đáy.
  3. Giá tạo mô hình nến đảo chiều đẹp.
  4. Đỉnh cũ, khối OB chưa sử dụng đều trùng với vùng fibo 0.5 - 0.618.
    Qúa nhiều yếu tố hấp dẫn sự tự tin lên đến ngút trời và mình bị vả sấp mặt :rofl:
    Sau khi nghĩ hoài không ra thì quyết định đăng bài mong được mọi người và anh @Medio giải đáp hai câu hỏi sau:
    Thứ 1. Mình đã sai ở đâu? Là mình xác định sai KLV QT của xu hướng giảm trước đó, xác định sai luôn KLV QT của xu hướng tăng sau đó hay chỉ đơn giản vì lực đấm của khối OB M15 quá mạnh.
    Thứ 2. Trong trường hợp như thế này thì giải pháp nên như thế nào?
    Chân thành mong được chỉ giáo, chúc mọi người và anh Medio một tuần giao dịch thành công. Xin cảm ơn!
2 Lượt thích

Chỗ bạn vào đâu phải OB chưa sử dụng đâu nhỉ

1 Lượt thích

Nhưng nếu bạn xác định sai vẫn quyết định mua lên

Lưu ý

Hãy xem ở những nơi bạn xác định là KLQT có OB chưa sử dụng ko để củng cố cho nhận định nhé

5 Lượt thích

Phải không anh ơi :)))

Vì nó phá cái klqt đó rồi thì nó về klqt tf lớn hơn nên nhận định mua lên e nghĩ vẫn được
Nhưng nó đã chạm vào OB bên trên thì bỏ lệnh mua thôi

1 Lượt thích

Có ví dụ cho trường hợp còn lại luôn. Nhanh vậy :rofl:

Nó là đoạn bên dưới đấy anh , ko phải là ví dụ

2 Lượt thích

cảm ơn nhiều ạ :star_struck: :star_struck: :star_struck: :star_struck: :star_struck:

1 Lượt thích

Mình cũng trade ở đoạn này sell ăn đc đến đáy cũ (nơi nó bắt đầu, nhìn nó chạy sâu xuống nữa thì có 1 chút tiếc😁). Mình góp ý nhé:

1. Klqt giảm bạn xác định sai (đáy ko phá đáy cũ)
  2. Khuyên bạn nên trade theo xu hướng khung lớn hơn 1 TF (vd trade m5, thì nên theo xh m15)
  3. Nếu đang đi theo xh hồi thì phải nghĩ rủi ro đầu tiên, giá đã chạm vào đỉnh/đáy cũ, và nhất là klqt xh chính có OB thì bỏ lệnh đi, chờ xác nhận)
3 Lượt thích

Tuyệt vời <3 <3, chúc mừng Bác

KLVQT giảm m5 bác chuyển qua xem M15 nó đi Sw thế rõ là xác định sai KLVQT đó rồi.

1 Lượt thích

Vì tại thời điểm đó mình vẽ khối OB như thế này nên cho rằng khối OB đó vẫn chưa sử dụng đó bạn.

Tại thời điểm đó e có xuống khung M2 để check xem chỗ lằn nhằn đó có phải là hồi đẹp hay không. Sau khi quan sát thì thấy có hai khối OB nhỏ chưa sử dụng sau đó được sử dụng rồi đi xuống nên e cho rằng KLV QT giảm của M5 đã dịch chuyển xuống 1 trong hai chỗ đó và để chắc ăn em đợi giá phá qua khối OB M2 ở trên rồi mới tìm cơ hội vào lệnh. Tại thời điểm đó giá vừa chạm vào khối OB ở trên nhưng cho rằng OB đó đã hết hạn nên có thể sẽ không có giá trị nữa, để không vào lệnh có 1 lý do mà để vào lệnh thì có tới 4 lý do nên e quyết định vô :rofl:

p/s1: Tại thời điểm đó e vẽ khối OB như thế nào vì cho rằng mình trade khung M5 thì vẽ khối OB M5 là được rồi chứ không lên M15 vẽ OB như cách a chỉ (Nếu e vẽ như cách a vẽ ở trên thì với năng lực của e thì e cho rằng khối OB đó đã được sử dụng rồi không nên vào lệnh nữa) vì trong quá trình backtest khi lên M15 vẽ OB rồi sau đó bóp lại M5 thì thành ra kiểu bị rối rối, vụ vẽ OB này e sẽ lưu ý lại kỹ hơn nữa.
p/s2: Dạo này e hay bị rối chỗ đa khung thời gian nên chỉ đang áp dụng đa khung thời gian theo cách a chỉ (Ở 1 video nào đó mà e không nhớ nữa) là khung M15 chủ yếu dùng để xem xét xem xu hướng M5 (Khung thời gian vào lệnh) có còn tăng/giảm tiếp được hay không sau đó đợi xác nhận xu hướng hồi kết thúc ở M2 rồi mới quyết định vào lệnh ở khung M5.
Cảm ơn a đã giành thời gian phản hồi.

Cảm ơn bạn đã giành thời gian phản hồi, lần sau mình sẽ để ý thêm về vấn đề xu hướng khung M5 với khối OB M15 xem như thế nào.

1 Lượt thích

Tại thời điểm đó mình cho rằng KLV QT của M5 đã dịch xuống dưới và khối OB trên đã hết hạn nên mới quyết định vào lệnh. Lúc đó thấy đó là khối OB M15 nữa nên cũng có hơi nhát tay nhưng do thấy nó mới chạm chút chẻo nên nghĩ rằng có thể nó sẽ quay lại chạm thêm rồi mới đi xuống chứ mình cũng không có dám tự tin nó sẽ về được nơi bắt đầu của xu hướng giảm nhỏ (Bạn xem lệnh mình đặt ở trên sẽ thấy, mình đặt dưới khối OB M15 cho chắc ăn đó :rofl: ). Trường hợp này mình có đọc bài của a Medio về chỗ đống lùn nhùn bật thang thì có thể KLV QT vẫn sẽ ở trên chứ chưa xuống dưới nhưng cũng có chút tự tin thái quá vì có xác nhận OB chưa sử dụng rồi được sử dụng ở khung nhỏ nên mình cho rằng KLV QT đã dịch xuống dưới rồi nên được vả cái cho tỉnh rồi :rofl:
Cảm ơn bạn đã giành thời gian phản hồi.

OK bạn, mình sẽ lưu ý vấn đề này. Cảm ơn bạn đã giành thời gian phản hồi.

Mình đang áp dụng theo phương pháp M15 chỉ dùng để xác định xu hướng của M5 có còn tăng/giảm tiếp được hay không hoặc check moment phá thật phá giả ở khung vào lệnh chứ ít khi dùng nó để xác nhận xem là KLV QT hay sw (Xác định KLV QT thì mình hay áp dụng xác nhận của khung M2 và khối OB hơn) vì đôi lúc hồi của khung nhỏ cũng là sw khung lớn làm cho mình rối không biết khi nào vào lệnh luôn. Cảm ơn bạn đã giành thời gian phản hồi.