Lệnh bảo hiểm, "Gậy chống lưng" cho Trader bảo thủ

Chào các bạn, trước giờ hẳn mọi người có biết đến cái khái niệm lệnh bảo hiểm, bản thân mình thấy
nó rất cần thết khi bạn “lỡ” vào lệnh theo nhận định sai, tuy nhiên lại không chắc chắn là mình sai hay mình đúng, thì lúc đó lệnh bảo hiểm sẽ giúp bạn tăng tỷ lệ có lời lên khá cao (không hẳn là 100% nhé)
mình mong sau bài viết này ad Medio và các bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm cũng như một số SGK về các
trường hợp có thể vào lệnh bảo hiểm để mọi người khi gặp phải dễ áp dụng và có phương án dự phòng tốt nhất!!! cảm ơn mọi người
Giờ thì bắt đầu nhé
đầu tiên mình khảo sát TF 4h

Sau đó mình xuống h1 xác định các yếu tố chính

Lúc đó thực sự là SGK về đi theo xu hướng hồi hiện lên trong đầu mình, và thực sự nó đã xuất hiện thật

Tuy nhiên sau 1 hồi giá chạy nó lại làm mình rất phân vân , không biết là chỗ kia phá thật hay chưa

Lúc này mới nhìn lại mình để ý thấy giá nó đã chạm vào cái vùng đi hỗn độn trước đó
mà rất có thể nó là klqt của xu hướng tăng lớn trước, thêm vào đó thấy momentum giảm
đang rất mạnh

Lúc này thì sợ thật rồi , nhưng xem trên điện thoại nên vẫn cho rằng phá giả , mình quan sát cái xu hướng giảm nhỏ hiện tại thấy nơi bắt đầu và keylevel của nó khá gần nhau, mình nảy ra ý định và setup ngay 1 lệnh bán tại klqt xu hướng giảm hiện tại

và cuối cùng thì nhận định của mình đã sai, và lệnh bảo hiểm vẫn giúp mình có lời 1R

Trên đây là toàn bộ quá trình xảy ra lúc đó với mình :)) chả biết mình vào như vậy có hợp lý không nữa
. Khi mình vào lệnh bảo hiểm thì mình không dời sl bất cứ lệnh nào
có 3 khả năng sẽ xảy ra lúc này là:

• 1 thắng , 1 thua ( trường hợp này xác suất xảy ra cao nhất )
  • cả 2 đầu thắng ( xác suất khá thấp nhưng vẫn có khả năng vì mình để sl lệnh đầu sau nơi bắt đầu xu hướng tăng)
  • cả 2 đều thua ( có khả năng xảy ra, nếu phá vờ giả ở cả 2 đầu :)) )
    Chúc mọi người giao dịch tốt , góp ý cho mình nhé !!!
20 Lượt thích

Hay đó bạn. Trước đó Medio có nhắc đến lệnh bảo hiểm này 1 video, mình cũng có snghi trong đầu vấn đề này. Tuy nhiên đến h vẫn còn tù mù, chưa nghĩ ra cái gì :joy: :joy: :joy:. Hy vọng có pro nào làm rõ khái niệm “lệnh bảo hiểm” này hơn thì tốt…

2 Lượt thích

Với mình thì sau khi tính toán kỹ vào lệnh thì mình sẽ ko xem biểu đồ đến khi giá chạm cảnh báo nên chắc ko có cơ hội vào đc những lệnh bảo hiểm như này.
Theo mình nghĩ trong giao dịch tâm lý chiếm tới 70%, nhìn biểu đồ nhiều tâm lý sẽ có lúc mệt mỏi và khi tâm lý mệt mỏi thì ko có gì gọi là bảo hiểm cho tk của mình cả.
NGUYÊN TĂC: ĐẶT LỆNH_ ĐẶT CẢNH BÁO_ ĐỂ THỊ TRƯỜNG LÀM VIỆC CỦA NÓ VÀ CÁI GÌ ĐẾN NÓ SẼ ĐẾN THÔI.
kakkk. chúc mừng bạn đã chiến thắng 1R

3 Lượt thích

Cảm ơn bạn vì bài viết rất hay.
Hình như còn 1 TH nữa là 1 lệnh miss và 1 lệnh thua b chưa nói đến
Nếu b ko quản lý lệnh thì vẫn có thể thua cả 2 lệnh chứ ko pải phá vỡ giả 2 đầu mới thua 2 lệnh.

2 Lượt thích

Đúng rồi bạn,có thể nó chỉ về cái keylevel fake rồi xuống luôn

2 Lượt thích

Thời điểm bạn vào lệnh 2 thì lệnh 1 đã có lãi khoảng 1R. Nếu lệnh 2 có khối lượng bằng 1 lệnh thì bạn sẽ luôn có lãi 1R, chẳng cần đặt SL làm gì cả :))

2 Lượt thích

Nếu mà được thì mình cắt nửa khối lượng lệnh 1 , lệnh 2 vào với 1 nửa khối lượng thông thường :)) mà lúc đó sao nghĩ ra đc cái đó chứ… May là ko sl cả 2 lệnh

1 Lượt thích

cảm ơn bài viết của bạn !

2 Lượt thích

Cái lệnh bảo hiểm thì thỉnh thoảng mình dùng khi mà lỡ vào lệnh, giá chạy đang dương nhưng giá đến vùng nhạy cảm mà lại không chắc chắn mình đúng thôi. Chứ giờ thì chắc mình cắt 1 nửa lệnh tại vùng mình phân vân kia rồi mặc kệ nó.

4 Lượt thích

Mình cũng vào lệnh Buy như b . Đoạn phân vân phá vỡ giat thật của b lúc đó mình cũng nhìn lúc đó cũng nghĩ là phá vỡ giả và kết quả quang tèo.

Theo mình nếu trường hợp mình vào lệnh mà còn phân vân và ko tự tin thì có thể vào lệnh bảo hiểm còn nếu lệnh ok thì không nên vào vì như vậy sẽ mất đi 1R mà nhẽ ra ta ko nên mất . Cái này cũng tùy trường hợp mà vào lệnh thôi . Cắt một nửa lệnh cũng vậy nếu giá chạy đẹp ta mua đúng Đỉnh đáy thì cứ giá chạm klv ta rời sl về entry chứ cũng ko nhất thiết phải cắt nửa lệnh .

Tất nhiên rồi bạn, không phân vân thì vào làm gì cho mất lợi nhuận, đây ý mình là khi vào lệnh rồi nhưng giá chạy làm cho mình phân vân thôi

1 Lượt thích

Medio cũng từng có video làm về vấn đề này rồi. Khá hợp lý nếu đang phân vân mà thị trường chạy không như mình xác định ban đầu. Nên linh hoạt.

mình không nhớ là video nào .bạn nhớ là video nào không ,nhắc giúp mình xem lại với

có 1 video anh nói về lệnh bảo hiểm này mà e ko nhớ là video nào . a nhắc lại cho e nhớ với ạ . tks ad

Mình ko nhớ bác ah, cái video đấy Medio cũng ko có nói rõ là lệnh bảo hiểm đâu, chỉ nói đại ý là như vậy thôi.

Mình cũng không nhớ ở video nào luôn. Nhưng đại ý lệnh bảo hiểm như 1 loại lệnh hedging để bảo vệ lợi nhuận đang có ấy mà.

2 Lượt thích

Mình đã có part 2 cho loại lệnh bảo hiểm bày nhé, sẽ up cho các bạn trong mấy ngày nữa

3 Lượt thích