Lệnh AU và cách tâm lý giao dịch cản trở việc thành công của trader

Hello anh chị em hội quán lại là mình.Phương pháp giao dịch thì a Trung và anh em chia sẻ nhiều quá rồi, hôm nay mình sẽ cho ae một cái ngu của mình, ngu vì tâm lý kém, cái mà luôn cản trở chúng ta để trở thành 1 trader thành công. Bắt đầu nhé
Đây là biểu đồ giá cặp AUDUSD khung h4 ngày 13/4

Phân tích klvqt như bình thường, mình nhận thấy có 1 vùng giá đi ngang ở H4 khá là lâu nên vào khung D kiểm tra xem có gì cản ở dưới không

ok giá đã chạm klv khung D nên mình chỉ biết được là giá nó sẽ đang bị giữ lại ở đây, nhưng mình trade ở m15 và h1 nên xem KLV khung D cho biết thôi :v nên mình nghĩ nếu ae mà trade khung nhỏ vd m5 m15 thì cũng k cần quan tâm đến khung D đâu vì nếu giá nó chạy trong cái vùng klv khung D thôi thì m5 đã đầy kèo r
Quay lại với lệnh của mình nhé!

Ở H1 theo cách nhìn của mình thấy có 1 vùng sideway rất lâu như này, và nó đang tích lủy không phá được 2 cái KLV, trong những trường hợp như này mình k khuyến khích mọi người bắt đỉnh đáy ở 2 vùng klv này, nhưng nếu mà an toàn rời SL thì chắc cũng chỉ hòa và ăn non thôi, nhưng đấy là giai đoạn đầu, sideway lâu như này thì bỏ đi nhé hehe

Thay vì bắt đỉnh đáy thì đây là cách nhìn thị trường của mình khi giá đi sideway như này mọi người có thể tham khảo. Nhưng chúng ta cùng nhìn vùng giá gần nhất nhé

Khi giá như này thì mình tìm điểm vào lệnh như nào?
Mình sẽ đợi, đợi cho giá phá qua đc cái klv pha-ke kia thì mình sẽ mua lên, phá qua klv dưới thì mình tìm cơ hội bán

Giá đã chạm cái klv pha-ke rồi, mình vào m15 chờ xem giá phản ứng như nào với klv này

Vào m15 giá đã phá qua klv pha-ke rồi. Chỗ này chứng tỏ điều gì? Đây là cách mình nhìn thị trường

• Giá phá qua 1 vùng bán mạnh nghĩa là lực mua đã mạnh hơn, vậy thì giá sẽ phải đi tiếp, đi đến 1 vùng có lực bán mạnh thì giá mới chững lại tranh chấp và có khả năng đảo chiều ở đó, còn hiện tại thì giá nó có khả năng tăng hơn là giảm
    Nhưng khi giá ở đây, vào lệnh thì đặt SL ở đâu??
    Vậy thì mình đợi giá chạy tiếp và chờ xác nhận

Khi giá chạy như này mình mới nghĩ là, giá vừa phá qua vùng bán mạnh trước đó, và giá nó phá quá có nghĩa là lực mua mạnh rồi, giờ không lẽ nào giá nó lại tiếp tục phi xuống vùng sideway, vậy nên mình quyết định sẽ đặt SL sau cái klv pha-ke này và đặt 1 lệnh limit, chờ đợi 1 yếu tố chắc chắn là giá nó sẽ tạo 1 cái đáy nữa tại klv này, nếu lỡ kèo thì mình đợi tiếp

Giá chạy và retest lại đúng như dự đoán của mình, lệnh này target R:R 1:12,45

Lệnh đã khớp, và mình sẽ quản lý cái lệnh này như nào?
    Mình kỳ vọng giá sẽ đi lên đến cái klv có lực bán mạnh phía trên, lúc đó mình sẽ rời SL về entry. Tại sao lệnh này mình k chốt lời từng phần, vì mình kỳ vọng giá nó sẽ phá được cái klv bán này, và với cả lúc đến vùng target 1 thì nó đc có 1R, lệnh này mình chấp nhận nếu nó hòa, k lỗ là được

Giá chạm đến klv bán mạnh, rời SL về điểm vào lệnh gồng tiếp

Giá tiếp tục phá qua klv lực bán mạnh, rất tốt rồi, lệnh này ngon rồi có tiền rồi gồng tiếp nào
    Và rồi phụp

Giá chạy đến 3R, lúc đó mình vào nhìn tiền, rồi mình không thể nghĩ ra được lúc đó mình lại có 1 cái lý do nó rất thuyết phục nào đó làm mình cắt lệnh cái bụp, 1 cách k thương tiếc, ko để lại 1/2 khối lượng hay bất cứ 1 cái gì khác

Và đây là giá hiện tại, mình k nói là nó sẽ tăng hay giảm tiếp nên ae đừng có mà fomo nhé, tuần này thế đủ rồi mình ăn non vậy
28 Lượt thích

Phân tích quá hay. Cảm ơn bạn đã chia sẻ!

1 Lượt thích

phân tích hay quá bác ơi, mà cái đáy h1 chỗ bác cắt lệnh đó nó chỉ là đoạn grap thì phải

1 Lượt thích

Đúng r bác nó là 1 đoạn gap, sang oanda thì nó chỉ là vùng đi ngang, thật sự cắt 1 lệnh quá phí

Để e vô nằm ngủ để vô cái lệnh RR trên 5 thôi cũng được :rofl:.
Phân tích hay quá để e coppy lại hehe. Cảm ơn a nha

1 Lượt thích

Bản thân cái cấu trúc thị trường khi nó sideway ở tất cả các khung thời gian thường sẽ là tạo ra 2 cái klv trên và dưới, khi giá phá qua 1 cái klv thì giá có thể tiếp diễn xu hướng mà nó phá qua, đẹp nhất là nó retest vì nó giống như kết quả sau 1 quá trình tích lũy phe nào thắng thế. Nếu mà nói ra nó là những cái mô hình nhưng để mọi người đỡ rối mình sẽ k nhắc tên. Bản chất nó cũng là cấu trúc thị trường, break and retest lại thôi, khi mà giá đi k đẹp ae có thể tham khảo trade ở tùy khung, không khuyến cáo xuống thấp hơn h1, nháy số k kịp dễ bay lắm :))

4 Lượt thích

Gà mờ mò đường r còn gặp GU tuần này đi đúng phê cần nữa k biết ra sao đây mọi ng :))

1 Lượt thích

GU phê cần nên mình mới tìm đến người anh em song sinh AU đó =))))

E coi tf lớn trc thấy nó cứ loạn quạnh ở klv khung D nên im luôn :))

1 Lượt thích

Phân tích hay quá, tuần vừa rồi GU chạy lung tung mình cũng phải vào UJ tìm kèo :smiley:

1 Lượt thích

Mình thìbcay vì stol hunt cả con nàu và con EU

1 Lượt thích

Thế mà xem khung tháng 6 cây nến nhập nhằng là nghỉ nửa năm luôn :v

Chuẩn a GU nó nhập nhằng quá phải di chuyển sang tạm nhà khác tránh bão mà tiếc thật, phân tích thế r mà tâm lý khi nhìn tiền đáng sợ thật

Stophunt đoạn nào thế chia sẻ lệnh lên đây đi bác

hay quá bạn ơi, bạn tiến bộ nhanh quá. chúc bạn chốt đc nhiều kèo hay và chia se ae cùng học hỏi

1 Lượt thích

Quá hay và chi tiết bạn ơi!

1 Lượt thích

Cảm ơn a, thật ra em tàu ngầm cứ sấp mặt bởi a Mr Market đến khi có lãi mới dám lên chém gió anh ạ :v

Cảm ơn Quyết, nhưng phải công nhận là viết lại thế này dễ nhớ cái ngu của mình hơn, lệnh này cắt non chán quá

2 Lượt thích

Thôi tự an ủi câu của Anh Trung ấy bạn. Chốt lời k bao giờ sai cả. Hihi

1 Lượt thích

Phân tích hay quá, lệnh này bạn chia sẻ quá bổ ích, mình cũng nhìn con này mà ko ra kèo như bạn ^^

2 Lượt thích