Lần cuối bạn tỉnh dậy buổi sáng mà không nghĩ đến lệnh thua, hay lệnh đang chạy là khi nào?

Chào buổi sáng đầu tuần. Chúc mọi người tuần mới thuận lợi và gặp nhiều niềm vui nhé!
Buổi sáng là khởi đầu của 1 ngày mới, tâm trạng buổi sáng thế nào ảnh hưởng rất lớn đến cả ngày hôm đó. Nó giống như trong bóng đá khi đội bạn bị thủng lưới quá sớm ngay từ đầu trận thì chiến thuật sẽ bị phá vỡ, tâm lý cầu thủ cũng bị trùng xuống và nguy cơ đội bạn có một trận thua sấp mặt là điều rất dễ xảy ra.
Ngược lại, nếu bạn có những lợi thế từ sớm thì tâm lý cầu thủ cũng hưng phấn và rất dễ thăng hoa và có một chiến thắng tưng bừng.
Tuy nhiên, đa phần chúng ta lại thường lấp đầy buổi sáng của mình bằng những điều tưởng chừng vô hại nhưng lại khiến chúng ta mất đi sự nhiệt huyết của một ngày.

buoi-sang-nang- luong-cho-trader

Đặc biệt với anh em Trader, hầu hết tỉnh dậy là chúng ta ngay lập tức mở điện thoại xem lệnh, mở điện thoại xem giá đang ở đâu, xem có kèo không. Điều này vô tình làm tâm trạng của chúng ta bị cuốn theo và ảnh hưởng đến tâm trạng của cả một ngày. Bực tức, mệt mỏi, cáu gắt, chán nản, cay cú, khô máu với thị trường,… ở đây mà ra.
Dựa trên kinh nghiệm cá nhân của mình thì mình có vài chia sẻ cách mình vẫn làm để có buổi sáng nhiều năng lượng. Mọi người có thể chọn những gì bạn thấy phù hợp với bản thân nhé:

• Mở mắt ra cười 1 cái, thầm cảm ơn mình vẫn đang được đón thêm 1 ngày nữa.
  • Không dùng điện thoại trong vòng 1h sau khi dậy. ( ngay lập tức sử dụng điện thoại khiến bản thân uể oải quên mất thời gian nằm trên giường, vào FB lại thấy 1 đống phốt phủng, chửi nhau lại càng tiêu cực).
  • Bắt đầu buổi sáng thức dậy cũng không phải lúc để bắt đầu công việc. Nên tốt nhất không dùng điện thoại, đọc email, kể cả xem lệnh hay vào hội quán nhé.
  • Uống 1 cốc nước lọc, tập thể dục khoảng 30’. Không nhất thiết phải tập nặng, khởi động nhẹ nhàng thôi là được rồi.
  • Ngồi thiền khoảng 15’ hoặc đọc 5-10 trang sách.
  • Tắm
  • Nghe một bản nhạc yêu thích hoặc podcast tạo động lực.

Chỉ cần làm một vài điều trong những điều này thôi, mình nghĩ bạn đã sẵn sàng để bắt đầu một ngày mới yêu đời và tràn đầy năng lượng rồi.
Sức mạnh của mỗi người khác biệt được bắt đầu với những hành động cơ bản được lặp đi lặp lại. Tương tự như việc bạn backtest hay tuân thủ quy tắc bạn đặt ra khi Trading vậy.
Nên thói quen chỉ tốt và có tác dụng khi chúng ta lặp đi lặp lại qua các ngày đều đặn, có thể có vài ngày bạn không thực hiện nhưng tần suất thực hiện vẫn cao là được. Mình vẫn có những buổi đêm xem bóng, có làm điều gì đó nên sáng dậy muộn và không thực hiện. Chúng ta không phải robot nên không thể ngày nào cũng như ngày nào hệt như nhau được.
Trở lại với câu hỏi ở tiêu đề: " Lần cuối bạn tỉnh dậy buổi sáng mà không nghĩ đến lệnh thua, hay lệnh đang chạy là khi nào?"

34 Lượt thích

hôm nay luôn anh ạ.Chúc anh ngày mới vui vẻ.Em đang cố để suy nghĩ lạc quan hơn mỗi ngày để xứng đáng với môi trường trong hội quán hơn.

1 Lượt thích

đang cố gắng làm theo, cám ơn ad đã nhắc nhở

1 Lượt thích

Lần cuối ko nghĩ đến lệnh của mình là sáng thứ 2, vì ít khi để lệnh qua tuần. Lệnh nuôi dài hạn thì “kệ nó rồi” :grin:
Mình sẽ chọn 5 điều trên để thực hiện trong thời gian tới.
Thank add nha :slightly_smiling_face:

1 Lượt thích

Cứ từng chút, từng chút một nhé mọi người. Đừng quá tạo áp lực cho bản thân phải thực hiện 1 cách hoàn hảo nhé, như vậy rất dễ nhanh chán.

5 Lượt thích

Em đã cũng hiểu những điều trên, nhưng cuộc sống có nhiều ma sát, đã làm e quên mất cái điều tốt lên làm :slight_smile:
Hi vọng sẽ làm tốt được 1 điều không xem điện thoại sau 1h ngủ dậy!

1 Lượt thích

Chúc cả nhà sức khỏe tuần mới

1 Lượt thích

sau khi xem thử thách 30 ngày thiền của ad, mình đã áp dụng nó đến hôm nay…sáng 5h30 dậy, uống 1 cốc nước, thiền khoảng 15 phút, ăn sáng xong giành ra 1 giờ nhâm nhi ly cafe đen đá không đường tự pha trong lúc đọc sách…rồi mới bắt đầu mở máy tính…mặc dù trade chưa đâu ra đâu nhưng thấy thay đổi dc thói quen sống cũng đã là 1 thành công…cám ơn ad thật nhiều…

2 Lượt thích

nhớ giọng nói medio quá

1 Lượt thích

Có podcast uống trà đấy bạn :slight_smile:

1 Lượt thích

chào mọi người, chúc mọi người một tuần mới đầy năng lượng. Mình xem phép chia sẻ một chút ạ. Hồi xưa còn ở VN thì mình sinh hoạt khá heathy, chạy bộ, thiền, đọc sách, đá bóng. Nhưng từ khi đi du học, mình liền bị cuốn vào những lo toan thường nhật. Và từ khi biết đến medio và trade được 3 tháng thì mình thấy cuộc sống của mình càng bận rộn hơn. Dành cho những người bận rộn như mình, thì đôi khi chúng ta nên bỏ lại mọi thứ ở phía sau, đơn giản như việc mình hay làm đó là ra công viên vào mỗi sáng chẳng hạn, ngoài đó mấy chị em buổi sáng cứ phơi phới :smiley: , hoặc là đọc một vài trang sách. Cố kéo mình trở lại với cuộc sống thường ngày.

4 Lượt thích

hi, mình không nhớ nữa nhưng là vào thứ 7 và chủ nhật. Mình ngày nào cũng Thiền ít nhất 1 cữ 15p. Cảm ơn AD đã chỉ cho mình biết đến Thiền.

1 Lượt thích

Nếu được thì mong AD làm những bài podcast về cách sống tối giản cho ae nghe thư giãn

1 Lượt thích

Cứ từ từ các bác ak, mưa dầm thấm lâu. Những lúc có mưa phùn e thường hay đứng dưới mưa xem mưa thấm có lâu ko. Quả thật thấm lâu khô thật các bác ak^^.

1 Lượt thích

Trc e cũng hay lm vậy,chỉ khác là e k tắm vs ít tập thể dục thôi.
Mà h e bị lệch quỹ đạo r a ạ :((

1 Lượt thích

dạo này đang dịch căng bị bắt lưu trú tại cty luôn a ạ…nào dc thả về mới về quỹ đạo dc a ạ😁

2 Lượt thích

Cảm ơn anh rất nhiều vì lời khuyên này ạ :smiley:

1 Lượt thích

Thank anh @Medio
Đúng là ngày nào e cũng thức dậy vội vàng xem biểu đồ ngay
Có đêm giật mình thức giấc vì có lệnh đang chạy
Hôm nay sẽ là ngày cuối cùng của em :smiley:

1 Lượt thích