Làm thế nào khi có sự khác biệt giữa các Timeframe?

Hi A Trung và các ae,

Cho mình hỏi khi có sự khác biệt giữa các TF thì mọi người sẽ trade như thế nào? Nếu có bài viết/video nào của a Trung đã giải đáp thắc mắc này thì các bạn share lại cho mình nhé. Mình xin chân thành cám ơn!

Hình ảnh minh họa

Hình ảnh thực tế
TF M15

TF H1

4 Lượt thích

mhmm… theo mình
cái này thì xh trong xh, tức là ở h1 có klqt, nhưng ở tf m15 lại có nhiều klqt nhỏ bên trong h1.
Vậy nếu phá klqt m15 thì nó sẽ về ‘‘nơi bắt đầu xh’’ .
Còn vào lệnh tại TH này hay không…theo cá mình mình thì không nên…
vì Klqt m15 bạn xác định đúng, nhưng OB CSD Đúng và đủ chỉ mới hình thành, cái này thì hông nên vào lệnh, và ở dưới có OB ‘Đã SD’ nên mình có thể lấy chỗ đó làm điểm vào lệnh, và ngược lại phá thì đảo chiều,’ trong bài 6 OB x CTTT có nói rõ hơn.

2 Lượt thích

Đối với câu hỏi ở đầu bài thì với mình nếu M15 có đủ các yếu tố ủng hộ như có OBCSD Đúng và đủ hoặc OBCSD gần KLQT thì vẫn chơi đc nhé. Nếu bị SL ở M15 thì có thể giá đi theo TF lớn H1 về NBĐ XH. Cái này thì bạn phải quan sát thêm ở cả H1 xem CTTT có đẹp ko để lựa chọn có nên vào lệnh hay ko?
Còn trong ví dụ của bạn thì có 1 vài lưu ý:

• Thứ nhất là cái vùng mà bạn bảo ko là gì ấy thực ra nó là vùng đáy cũ của H4 nên về đó là mình ko buy ngay mà đợi xem thế nào
  • Thứ hai là cái OBCSD vừa mới tạo ấy ở H1 và M15 thì ko đc đẹp nên có thể giá sẽ chạy theo TF lớn phá OBCSD đó. Còn nếu bạn xuống TF như M5, M2 mà vào lệnh thì giá vẫn phản ứng đủ để bạn quản lý lệnh đó, chắc chỉ HV thôi.
    Đó là ý kiến của mình bạn tham khảo nhé.
3 Lượt thích

Trả lời được câu hỏi của bài đăng này cần nhiều thời gian và trải nhiệm lắm đó bạn

nói vậy cũng nói, hài ghê…

2 Lượt thích

Bạn tham khảo qua cách mình nhìn thử xem nhé

Mình nhìn rất trực quan vậy thôi và kiểm tra thì không có OB chưa sử dụng. Tất nhiên muốn kiểm tra thì xuống M15 kiểm tra cho H1.

Vậy giả sử mình dự đoán H1 tăng tiếp thì mình vào lệnh ở KLQT và SL hợp lý (dựa vào bài 6 CTTT x OB)

Nếu thua mà vẫn dự đoán xu hướng tăng tăng tiếp thì dựa vào lý thuyết Dow. Nó đi về nơi bắt đầu xu hướng tăng

(Những trường hợp không có OB chưa sử dụng thì tốt nhất nên đợi xác nhận khung nhỏ đảo chiều mới vào lệnh)

OK giờ mình nhìn ở M15

M15 mình vẽ được cấu trúc như này (tất nhiên phải kiểm tra ở m5).

Giờ vẫn dự định mua lên vì bạn cho rằng sẽ tăng tiếp. Thì đơn giản vẫn là đặt lệnh như bình thường ở KLQT

Bây giờ mới là cái đoạn mà nhiều anh chị em bị rối này. Vẫn là câu không là gì, dự đoán tăng tiếp nhưng không biết nên vào lệnh theo timeframe nào.

Câu trả lời của mình là dựa vào OB chưa sử dụng.

• Ở H1 vừa xem là không có OB chưa sử dụng rồi. Vậy nên nếu ở m15 mà có OB csd ở M15 thì hãy tự tin dự đoán giá sẽ đi theo m15 và nên vào lệnh ở m15

• Ở H1 không có OB chưa sử dụng và M15 cũng không có OB chưa sử dụng thì cứ dự đoán giá tăng ở m15 trước nhưng mà phải đợi xác nhận ở khung nhỏ mới được mua chứ không mua ngay. Nếu không có xác nhận và m15 đảo chiều thành giảm thì đơn giản là giờ tìm luôn cơ hội bán. Bán xuống và TP về KLQT của H1.

• Ở H1 có OB chưa sử dụng và ở M15 không có thì đơn giản là dự đoán giá đi theo H1.

• Ở H1 có OB chưa sử dụng và ở M15 cũng có OB chưa sử dụng thì bài toán quy ra là bài toán xác suất. An toàn thì chỉ đợi giá về H1.

=> Cái này bạn có thể suy nghĩ thêm, thông rồi thì viết chi tiết kế hoạch, phương án giao dịch ra nhé. Nghiệm xong cái này thì cứ trade theo quy tắc mình thấy cũng khá nhàn đấy.

16 Lượt thích

A @Medio cho e hỏi nếu giá đi theo lý thuyết dow thì đi theo nơi bắt đầu xu hướng có thể ở tf đó tìm nơi bắt đầu xu hướng hay lên tf lớn hơn tìm klv quan trọng của tf lớn đó ví dụ vào lệnh m15 thua đi theo lý thuyết dow không cần ở m15 tìm nơi bắt đầu xu hướng lên h1 tìm klv quan trọng của h1 và cho rằng đó là nơi bắt đầu xu hướng của m15 giá đi theo klv h1 luôn được k hay ở m15 tìm nơi bắt đầu xu hướng nhỉ a
A xem phương pháp nào chuẩn hơn lên h1 tìm klv h1 chuẩn hơn hay ở tf m15 tìm nơi bắt đầu xu hướng là chuẩn hơn ạ

1 Lượt thích

dạ a @Medio cho e hỏi cái OB trc đó đc KLQT sd để đặt SL mà a chọn có cơ sở nào để xác định ko ạ? tại sao ko phải là cái OB gần nhất tính từ KLV đỉnh ạ? Có phải do trường hợp này nó sát với KLQT quá nên a mới chọn cái dưới ạ?
Mong anh giải đáp.

2 Lượt thích

Theo mình thì vào ở đó là chuẩn nhé. Vì m15 nến tăng là 1 cây nến xanh dài, sau đó nến hồi về chậm và rút râu lên rất đẹp. Vào lệnh ở đó tỉ lệ win rất cao vì xh tăng h1, m15 xh cũng tăng. Hợp lưu 2 tf. Lực nến xanh 15 rất mạnh, khi quay về test klqt m15 thì lực đi yếu hơn và liên tục rút râu. TH hợp này khá hiếm vì thường nến sẽ ko hồi về đến klqt đó ( hồi ngắn 1 đoạn rồi lên ngay. Như Vàng tuần vừa rồi, lực H4 mạnh hồi về rất ngắn rồi bay) và đó cũng là OB csd đồng thời cũng là demand trong SDZ. Mô hình này được xem là mô hình tuyệt vời trong trading. Lên nếu gặp mô hình ntn ở cặp nào cũng có thể buy lên.

1 Lượt thích

Cám ơn bạn đã dành thời gian giải thích cho mình nhé!
Bạn cho mình hỏi thêm là “OB CSD đúng và đủ chỉ mới hình thành”, “chỉ mới hình thành” ở đây là như thế nào vậy bạn? Có phải là chỉ có 1 cây xanh lên rồi sau đó là toàn bộ cây đỏ đâm xuống ko?

1 Lượt thích

Cám ơn bạn đã dành thời gian để giải thích cho mình nhé.

Mình muốn trao đổi thêm về vấn đề thứ nhất bạn nói “vùng mà bạn bảo ko là gì ấy thực ra nó là vùng đáy cũ của H4 nên về đó là mình ko buy ngay mà đợi xem thế nào”. Theo mình thì giá đã phá qua KLQT H4 xh giảm, hình thành xh tăng rồi thì những cái KLQT hay đáy trước đó của xh giảm ko còn ý nghĩa gì nữa (trừ TH nó là KLQT hay đáy cũ của TF lớn hơn). Vì thế, giá đi về đó mình cho là ko là gì cả. Bạn xem xét lại xem sao. Nếu mình ko đúng hoặc bị bỏng chỗ nào thì bạn sửa lại giúp mình nha

Biểu đồ giản đơn

Biểu đồ thực tế

E chào anh. Cám ơn a đã dành thời gian để giải thích cho em. E cũng hơi bất ngờ vì e ko nghĩ sẽ được a trả lời.
A cho e hỏi thêm 1 số điểm chưa rõ nhé. E cám ơn anh

1. Tại sao vùng e bôi vàng ko phải là KLQT vậy a? E thấy bản thân TF M15 đã hồi và phá rất đẹp rồi, xuống M5 còn đẹp hơn nữa. Vậy tại sao a lại xác định KLQT là vùng bên dưới vậy ạ?

2. E có xem lại bài viết số 6 “Sử dụng CTTT và OB” để nghiền ngẫm thì thắc mắc là a nói hình bên dưới ko có bất kì 1 OB CSD nào. Tại sao phần đóng khung đỏ ko đc coi là OB CSD vậy a?

3. Cũng trong bài viết số 6 có 1 đoạn a giải thích tại sao OB CSD nằm ở đỉnh cũ thì khi giá phá qua KLQT thì xem như xh đảo chiều.

Theo a viết thì e hiểu là Nếu có OB CSD ở đỉnh cũ thì mình sẽ có OB CSD đúng và đủ nên khi phá qua OB CSD đúng và đủ thì xh đảo chiều. Như vậy có thể hiểu là nếu OB CSD đúng và đủ bị phá qua thì xh đảo chiều. Nhưng e thấy đâu cần phải có OB CSD ở đỉnh cũ (và cả OB ở KLQT) thì mới có OB CSD đúng và đủ (minh họa bên dưới). Vậy câu giải thích như vậy có đúng ko ạ? E có hiểu sai gì ko a?

Bạn hiểu hoàn toàn đúng nhé. Ý mình là mình hay trade ở TF nhỏ như kiểu M5 - M15 nên sẽ bị nhiễu hơn so với TF lớn. Cho nên mình hay đánh dấu lại những KL TF lớn ở H4 để khi giá về đến đó mình sẽ chú ý hơn, quản lý vốn chặt hơn vì khi giá tăng hoặc giảm 1 đoạn dài theo TF nhỏ rồi gặp KL TF lớn có thể giá sẽ điều chỉnh theo TF lớn - kiểu như theo lý thuyết Dow ấy. Cho nên khi về đến những vùng đó thì mình sẽ hay đợi xác nhận hơn là vào lệnh Risk Entry

1 Lượt thích

Mình cũng có thắc mắc nhẹ y như bạn.
Theo mình là khi M15 đảo chiều thì nó sẽ về đỉnh/đáy cũ hoặc KLQT của TF lớn hơn chứ ko phải là về nơi bắt đầu của xu hướng. Để a Medio hoặc các ae có kinh nghiệm trả lời xem thế nào.

1 Lượt thích

đr bạn, bạn cứ hiểu sát nghĩa thôi, ‘‘OB mới hình thành’’ là OB mới đc tạo, hoặc vừa đc sinh ra thì không nên vào lệnh, cái này trong bài 6 OB x CTTT đã nói rõ rồi bạn nha.

2 Lượt thích

Mình có đọc kỹ bài viết này và hiểu là OB CSD vừa hình thành là OB CSD đc hình thành sau OB CSD tại KLQT. Lúc đó thì mình ko nên vào lệnh luôn ở đó.

Hình minh họa

Nhưng trong TH này của mình OB CSD đúng và đủ nằm tại KLQT luôn nên mình nghĩ đây ko phải là TH “mới hình thành” a Medio đề cập đến trong bài.

Mình hiểu như vậy có đúng ko? Nếu ko thì bạn sửa lại giúp mình nhé. Cám ơn bạn!

1 Lượt thích

nó đúng là klqt nhưng của tf nhỏ hơn là m5 đó bạn, m15 nó hồi cũng đẹp rồi nhưng phá qua có 1 cây nến thôi, mà đã 1 cây nến thì thường thường nó là OB mới hình thành và mình nghĩ k phải klqt m15, lấy 1 ví dụ như này cho bạn hình dung sơ sơ nhé:
xét tf m5 trước:

xét m15:

tip: để xác định an toàn thì cứ lên tf nào mà bạn còn nhìn thấy rõ ràng sự hồi về của giá

2 Lượt thích

ấy chết rorry bạn… :sweat_smile:
mình nhầm, nãy mình viết thiếu ‘‘Đúng và ĐỦ’’ ý của mình là ‘‘OB CSD ĐÚNG VÀ ĐỦ’’ mới hình thành ‘‘không nên vào lệnh’’

theo mình cái này là ‘‘OB CSD ĐÚNG VÀ ĐỦ’’ mới hình thành nha bạn

không phải bạn nha, cái này mọi người thường gọi là ‘‘OB CSD’’ Ở đỉnh cũ, vẫn có thể vào lệnh được nếu như đủ lâu, trong các bài OB x CTTT 1-2-3 cũng có nói…

1 Lượt thích