Làm thế nào để tối ưu RR với OB đúng và đủ

Hello cả nhà!
Dạo gần đây mình đang tìm cách tối ưu RR khi vào lệnh ở OB, chủ yếu là với những OB bao chùm cả vùng hồi. Bài này vừa là chia sẻ kinh nghiệm cá nhân (1 vài TIP nhỏ) để mọi tham khảo, vừa muốn lắng nghe những TIP khác từ mọi người để phương pháp của chúng ta hoàn thiện thêm.

Bắt đầu nhé!

A. TH nào mình sẽ bóp OB để tối ưu RR?

• Với mình, đó là khi OB bao chùm cả vùng hồi; tuy nhiên, mình cũng chỉ nghĩ đến việc bóp OB khi tỷ lệ RR không đẹp (với mình là 1:3 là tối thiểu, thi thoảng “quá đói” thì 2R cũng không chê).

• Nếu RR đẹp thì mình sẽ không bóp OB.

B. Các cách bóp OB để tối ưu RR.
Tạm bỏ qua cách đó là chờ xác nhận con sóng hồi kết thúc rồi vào lệnh. Chủ đề này chỉ tập trung vào việc làm sao vào lệnh luôn được ở OB lớn thay vì phải đợi xác nhận nhé.

1. Cách tiêu chuẩn (tạm bỏ qua).

(Các cách này đi theo thứ tự ưu tiên)

1. Bóp theo OB nhiều lớp (Ưu tiên).

Ví du:

2. Bóp theo KLQT
    Giả sử sau khi đã kiểm tra, OB đúng và đủ cũng chỉ có 1 lớp nên không thể dùng cách 1 được. Lúc này xem xét dùng cách 2:

Ví dụ:

3. Bóp theo “hệ tâm linh”
    Dùng khi cả 2 cách trên đều không thực hiện được
    Bóp 1/2 OB:

Hoặc bóp sao cho ít nhất đạt được RR mà mình mong muốn. Cách này có xác suất tránh bị hụt kèo hơn là bóp 1/2 ở trên.

Hoặc đôi khi là fibo (cũng là 1 ý tưởng hay)

4. Ngoài ra, có 1 cách rủi ro hơn (trường hợp đặc biệt ở cách 1)

Ví du 4.1: TH có thể vào lệnh theo OB nhỏ

Ví dụ 4.2: TH không nên vào (lấy vd GU hôm qua, còn 1 vài ví dụ nữa nhưng hiện tại mình chưa tìm ra)

Cách 4 này đi kèm với RR cao thì rủi ro cũng cao nốt. Vì thế, chỉ mang tính chất tham khảo, chính mình cũng đang quan sát thêm, nếu có vào lệnh thì cũng đi vol thấp lại.

Đây là 3 cách (+1) mình đang áp dụng, cũng gọi là có hiệu quả; tất nhiên, vẫn có xác suất hụt lệnh như thường vì chẳng có gì là tuyệt đối cả.
Ngoài 4 cách trên thì mọi người còn cách nào để tối ưu RR với OB đúng và đủ thì cùng chia sẻ ở bên dưới nhé!

22 Lượt thích

cảm ơn chia sẻ của bác nhé, rất hay :+1:

1 Lượt thích

Còn cách xài Range Volume Profile nữa nhé a , cái này e biết thôi chứ cũng không hay xài :)) , hình minh họa

6 Lượt thích

Lúc có OB to thì mình cũng chỉ muốn vào luôn chứ không muốn đợi thêm xác nhận vì nhiều lúc nó bay 1 mạch không vào được.

Mình thấy cách này vẫn nhẹ nhàng và đỡ đầu nhất

14 Lượt thích

cảm ơn bác đã chia sẽ , mình bóp khối ob như trường hợp kia bác nêu ra của cặp GU hôm qua xong SL , lần sau cũng không dám bóp như thế nữa :smile:

1 Lượt thích

cảm ơn idol nhiều vì đã chia sẻ :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:
e biết cách fibo mà idol liệt kê đủ như bách khoa toàn thư lun rồi nên chắc ko có ai góp ý thêm đc đâu =))

2 Lượt thích