Làm gì khi mất cảm giác với thị trường?

Chả là thế này, 2 tháng vừa qua do công việc quan trọng của gia đình mà e không có t/g trade.Thực ra thì tuần cũng có thể vào đc 1 lệnh nhưng e nghĩ k nên trade trong thời điểm này vì e không quan sát đc thị trường nhiều và tâm lý thì không ổn định vì công việc của gia đình.Đến thời điểm này thì mọi việc cũng tạm ổn nên e quay lại với thị trường nhưng e thấy mình như mất cảm giác trade không tự tin vào lệnh và có kiểu tâm lý như mình đã bỏ quên thị trường lâu rồi nếu bây giờ vào lệnh rất sợ sai, haizzz e thấy hoảng loạn quá…
Bình thường trc kia e trade khung 15p và cặp GU tháng vào khoảng 8-10 lệnh lãi lỗ ít hầu như xoay quanh điểm hòa.câu chuyện là vậy các bác ạ!
Mong a medio và các bác cho e lời khuyên là e nên học lại bài học nào hay cách nào để quay lại với thị trường như trước. E cảm ơn!

5 Lượt thích

Bạn backtest lại từ cái thời điểm bạn dời thị trường đến bây giờ xem, cho nến chạy chậm thôi, chậm nhất cũng được, xác định lại xu hướng, keylevel… rồi vào lệnh ướm trên chart. Cho chạy đến ngày hôm nay xem.

Đấy là cách mình vẫn làm ngày trước rất ok đấy

4 Lượt thích

bỏ ra vài ngày xem lại khóa học và youtube là ổn thôi bác.cập nhật thêm trong hội quán.bỏ qua sợ hãi tự tin bước đến nỗi đau :))

1 Lượt thích

hoảng loạn có hay chăng là do sợ mất tiền. thế thì cứ mất tiền đi là hết sợ , hết hoảng loạn.
mồi chài vài lệnh backtest rồi quay lại dã thằng market thôi. ez

3 Lượt thích

Ý kiến hay quá a…e cảm ơn a trung nhé!

2 Lượt thích

Đúng vậy bác…phải đối mặt với mất tiền thôi

Bác có thể chỉ cho e video nào hợp lý k

1 Lượt thích
1 Lượt thích

Tháng 6 vừa rồi gu đi sw nhức nách lắm. Cảm giác của mình là vậy :joy::joy::joy:. Còn muốn vào lệnh tự tin thì bác phải hiểu tại sao bác lại vào lệnh đó và sẵn sàng nhận thua và rút kinh nghiệm khi thua thôi. Ma chuyển qua 1% tài khoản, tk 200$ tâm lý nhẹ nhàng nhưng vẫn có phần để ý lệnh (ko trade mồm :joy:). Xác định thua là phải rút ra được cái gì đó. Kiểu gì mới đánh chẳng mất, vậy mất làm sao thật ít mà vẫn thu được bài học :joy::joy::joy:

4 Lượt thích

mjk cũng đã trải qua cảm giác này // cảm giác như quên hết chả có cái gì trong Đầu khi nhìn vào biểu đồ tìm được mấy lệnh đẹp nhất vào lại toàn thua // mở biểu đồ lên là sợ // NGUYÊN NHÂN là SUY NGHĨ QUÁ NHIỀU mà toàn là tiêu cực kiểu BAO H THÀNH CCONG . BAO H CÓ TỶ . BAO H VỪA ĐI DU LỊCH THOẢI MÁI MÀ TIỀN O PẢI LO ==> RẤT ÁP LỰC //// mjk để ý các anh chị chia sẻ trên YOU TOBE từ lúc bắt đầu chia sẻ cũng phải mất ít nhất 5 NĂM để thẩm thấu 1 PP / cá biệt ANDY VU 10 năm mà vẫn cháy tài khoản triệu đô // mjk đặt mục tiêu 6 tháng trading ổn định mà vẫn SML thôi bây h thực tế hơn có khi ít cũng phải 3 năm mới dám tự tin

1 Lượt thích

Mình cũng gần nửa năm mới trade lại do bận việc cá nhân.
Mình bắt đầu xem lại video và tập trung vào lệnh cơ bản anh em hay gọi là theo sách giáo khoa, backtest một tuần. nộp vào tk một ít tiền, xác định mất để học hỏi.
Thế mà 2 tuần rồi lãi dc 10r. phải kiểm tra lại xem chứ ăn may nhiều quá. lại tưởng mình giỏi thì vỡ mồm
Bạn cứ mạnh dạn lên, theo SGK mà phang.

2 Lượt thích