(Kinh nghiệm) Xác định OB theo kiểu gà mờ

Xin chào,qua quá trình back test mình thấy việc vẽ OB và vẽ đúng chính xác nó thì nhiều ae còn hơi mơ hồ với lại không biết là đã xác định đúng chưa để tìm cơ hội mua bán ngược lại khi giá phá qua, do đó mình sẽ chia sẻ một chút kinh nghiệm của mình qua quá trình backtest và vào lệnh nghiêm túc ,các bạn xem rồi tham khảo góp ý nhé, bài này dành cho ae nào khó khăn trong quá trình xác định OB thôi nhé, còn ae xác định ok rồi thì thôi :slight_smile:

1. trước hết về định nghĩa khối OB là vùng giá mà ở đó bên yếu thế chiếm HOÀN TOÀN quyền kiểm soát, trước khi bị phe mạnh đẩy giá phá khỏi đỉnh đáy trước đấy ( điịnh nghĩa này trên youtube anh Medio có viết rồi, các bạn có thể lên xem lại, mình chỉ trích lại ra đây thôi)
    1. dựa trên cái định nghĩa đó thì mình có một số quy tắc để xác định OB khá là ok và có cơ hội quản lý lệnh tốt:
      Đầu tiên: ví dụ 1

Giải thích 1 chút: bạn để ý cái chỗ cây nến mình xác định là OB ấy , xét trong cùng timeframe đó cây nến xanh nó đã chiếm hoàn toàn quyền kiểm soát bằng chứng là nó kiểm soát được hơn 1 cây nến đỏ sau nó (kiểm soát được càng nhiều càng tốt nhé)
      Tiếp theo là trường hợp như này:

ở đây tỉ lệ chính xác nó còn cao hơn bởi phe yếu nó kiểm soát cả trước và sau cây nến xanh kia ( nó đều lớn hơn cây nến đỏ trước và sau nó)
      Thêm 1 ví dụ nữa tương tự:

Đấy là những trường hợp cơ bản dễ xác định nhất và khả năng đúng là cao
*Lưu ý: những trường hợp mặc dù giống như những ví dụ trên mà râu nến nó dài không rõ ràng thì phải cẩn thận (cái này có thời gian mình đăng sau nhé)
II. Trường hợp khó xác định hơn 1 chút:
Từ cái tư duy là vùng mà phe yếu thế Hoàn Toàn chiếm quyền kiểm soát bạn có thể suy ra trường hợp như sau :slight_smile:

Bạn để ý phe bán bắt đầu chiếm quyền kiểm soát khi nó từ cây nên đỏ bên trên (tại nó đã nhấn chìm hoàn toàn cây nến xanh trước đó) và nó kiểm soát đến cái râu nến cuối cùng trước khi giá lại bật mạnh lên
*Lưu ý lúc này là giá phải đi 1 mạch nhé , những trường hợp có nhiều râu nến bạn cần hết sức cẩn trọng ( mình sẽ lấy ví dụ mấy cái này sau nhé)
III. Trường hợp OB ở đỉnh/đáy cũ:
Cơ bản là tương tự như vậy thôi không có gì khác nhiều mình chỉ lấy 1 ví dụ như này

** Đối với cách xác định OB như vậy mình thấy hầu như giá đều bật lại cả , đủ để bạn quản lý lệnh, còn những trường hợp khác thì mình sẽ nói tiếp sau hoặc là nếu nó xấu thì mình không nên xác định hay cho rằng nó là OB

• Lưu ý: Trường hợp không nên xác định là OB:

Bạn để ý cả đống cây nến xanh đấy nó chẳng vượt qua nổi cây nến đỏ đầu tiên nên là nó chưa kiểm soát được chút nào đâu nhé
    Kết: tạm thời mình viết đến đây còn một số cái lưu ý và trường hợp nữa mình nói sau nhé
    đây là bài OB cho ae thích kiểu định lượng, đếm nến, trực quan dễ nhìn theo kinh nghiệm của
    mình thôi có gì còn tồn tại ae góp ý nhé
38 Lượt thích

Tuyệt vời ông mặt trời. Bác làm thành 1 seri luôn đi cho ace cùng học

3 Lượt thích

hay quá bạn ạ. cảm ơn b đã cbhia sẻ với ae. trường hợp xác định OB cuối mình hay bị mà không hiểu vì sao.

1 Lượt thích

thanks bác, cái ví dụ 1 là mình thấy mình có thể áp dụng cho bản thân mình rồi, nếu là trước đây mình sẽ bỏ qua lệnh như vầy do khối OB xác định đúng và đủ rộng quá, sl quá rộng (gồm 3 cây nến xanh), khi xuống tf nhỏ hơn thấy cũng khong bóp được gì, nay nhờ cái kinh nghiệm của bác, mình sẽ có thể bóp được và SL nó nhỏ lại là cây nến chiếm ưu thế :smiley:

1 Lượt thích

Thực ra nếu coi nó là cái thành nhiều lớp của a Medio thì với mình cái lớp đó nó mạnh nhất và có thể coi nó là OB độc lập được

2 Lượt thích

nếu là trước đây mình cũng làm vậy, nhưng mà sau khi vẽ đúng và đủ, vào tf nhỏ lại cũng không bóp được, nên đâm ra mình lại không chú ý đến cây nến mạnh này, kinh nghiệm này của bác làm mình nhận ra nhiều thứ mình còn thiếu sót respect respect bác :smiley:

2 Lượt thích

Em cũng rất hay bị nhầm ở trường hợp cuối , cảm ơn bác đã chia sẻ

1 Lượt thích

tuyệt vời quá ông ơi

1 Lượt thích

Bài viết hữu ích quá! Respect bro :clap: :clap:

1 Lượt thích

Thanks bác vì bài viết quá chi tiết

1 Lượt thích

Hay thật ah. Cảm ơn bạn nhá

1 Lượt thích

Cảm ơn bài chia sẻ rất bổ ích của bạn !

1 Lượt thích

cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẻ! :smile:, đến hôm nay mình mới bắt đầu học OB…sáng giờ mình đọc rất nhiều bài về OB…nhưng để xác định rõ ràng và chính xác thì hơi mơ hồ…thậm chí còn không hiểu OB là gì nữa…may mắn thay gần cuối ngày đọc được bài này của bạn thì mình Ơ KÊ RA 1 số thứ về OB và đã hiểu rõ hơn và không còn mơ hồ nữa :laughing:
Cảm ơn bạn rất nhiều! Hóng phần tiếp theo kk.

1 Lượt thích

Hay quá bác ơi ! Cảm ơn bác nhé, hóng những bài viết tiếp theo của bác :slight_smile: