[Kinh nghiệm] Trader không giấu dốt – Bài 4

Chào mọi người, mình lại có cái dốt cần phải “khoe” để chúng ta cùng nhau mổ xẻ rút kinh nghiệm.

Hôm nay là 1 lệnh ở cặp EU. Thường mình chỉ trade mỗi GU nhưng từ ngày có hội quán, ngồi trả lời mọi người nhiều nên xem đủ các cặp. Tự nhiên thấy cơ hội thì vào thôi. Và BÙM => SL sau đúng 10 phút do stophunt.

BẮT ĐẦU NHÉ

Nhận định ở timeframe H1 trước

Mình nhận định xu hướng hồi vẫn tiếp tục nên có thể vào lệnh BUY được

Đặt 1 cái lệnh limit trước cảm giác khá Ok. SL mình đặt cách cái đáy cũ 15 pips rồi (Cảm thấy an toàn rồi)

Và…………

Dính SL sau đúng 1 cây nến M15 dài nếu để cách 17 pips hay 20 pips là thoát rồi

Lệnh này mình thua ngay lập tức do Stophunt nhưng nếu không bị dính stophunt thì lệnh này cũng chỉ hòa vốn chứ không TP được.

Lý do là mình đã xác định sai cái đoạn phá vỡ giả.

Nhớ là timeframe càng lớn thì những cái phá vỡ kiểu này nó xác suất có thể là phá vỡ thật nhiều hơn là giả, phải check thật kỹ ở timeframe nhỏ nữa.

BÀI HỌC MÌNH RÚT RA

Mỗi khi chúng ta thua chúng ta phải rút ra được 1 cái gì đó không thì lệnh thua đó là lãng phí là vô ích, và đây là những thứ mình rút ra không chỉ ở lệnh này mà ở cả quá khứ nữa.

1- Để 1 lệnh có thể thắng phải xác định chính xác được keylevel quan trọng của xu hướng chínhkeylevel quan trọng của xu hướng hồi.

Nếu bạn xác định đúng chính xác keylevel quan trọng của xu hướng bạn muốn đi theo (trong trường hợp của mình là xu hướng hồi) thì dù sai xu hướng chính thì giá chạm keylevel của xu hướng hồi vẫn bật lên đủ để dời SL về hòa vốn.

Còn nếu xác định sai cả keylevel của xu hướng bạn muốn đi theo thì sẽ thường SL luôn

=> Trường hợp của mình đúng keylevel của xu hướng hồi nhưng đen 1 cái bị stophunt.

2- Trade thì chỉ nên tập trung trade vài cặp để hiểu cái cặp đó

Như mình táy máy sang cặp khác nên SL cách đáy cũ tưởng cách 15pips là đủ an toàn nhưng không phải. Bạn trade nhiều ở 1 cặp thì cảm nhận nó tốt hơn đặt SL cũng hơn.

SL tốt là SL không quá ngắn để bị dính stophunt lãng nhách và không quá dài để mất tỉ lệ RR tốt.

3- Phá vỡ ở các timeframe lớn có giá trị hơn rất nhiều ở timeframe nhỏ

Nếu bạn trade ở M15 M5 thì 1 phá vỡ dạng dạng như ở trường hợp của mình khả năng cao là phá vỡ giả

Nhưng nếu nến y hệt ở timeframe H1 H4 thì khả năng cao nó là 1 phá vỡ thật.

=> Cái này thì phải xem kỹ nhiều timeframe để lọc nhiễu cũng như thua nhiều thì tự khắc rút kinh nghiệm sâu sắc hơn, chứ mình không có công thức định lượng để xác định cái này.

96 Lượt thích

E thường xuyên bị hòa vốn kiểu này

4 Lượt thích

1 lệnh thua mà a lãi dc 3 bài học lớn. :smiley:

3 Lượt thích

Kinh nghiệm thật … thanks ad…

2 Lượt thích

Chào a Trung e có một câu hỏi ạ
Chỗ mà a cho là KL giảm đó lúc đâu a bảo đây kia là phá vỡ giả nên nó là 1 con sóng giảm . Và cái chỗ a gọi là KlQT tăng đó thì e vẫn chưa hiểu lắm tại sao a lại cho đó là KL tăng ạ ? Vì theo e thì nghĩ thì kia nó là 1 con sóng giảm thì e nghĩ keylevel nó phải ở dưới chứ ạ hay là a vào TF nhỏ (M15) xem rồi nên mới nhận định đó là KL tăng ( xu hướng hồi) .
E mới trade kiến thức nông cạn mong anh và các bạn trả lời giúp ạ !

Cái này dễ hiểu mà nhỉ. Tức là xu hướng chính là xu hướng giảm và KL quan trọng của xu hướng chỉnh là xu hướng giảm.
Nhưng thị trường nó đang tăng (xu hướng tăng có đỉnh đáy) nhưng vẫn chưa phá được keylevel quan trọng của xu hướng giảm thì cái xu hướng tăng nó là cái xu hướng hồi và xu hướng tăng đó vẫn xác định KL quan trọng như bình thường thôi.

Bạn mới vào thì xem 1 thời gian nữa là hiểu ấy mà

4 Lượt thích

E mới vào Thị trường nên nhiều khi vẫn bị nhầm . Chắc tại học chưa đến nơi đến chốn đây mà . Cám ơn a nhiều ạ

3 Lượt thích

E hiểu rồi cám ơn a e hơi bị lộn chút
Vậy nếu mà giá nó phá qua KlQT xu hướng giảm ( xử hướng chính ) thì xu hướng giảm chính nó đảo chiều thành xu hướng tăng mới . Còn chưa phá được thì nó vẫn chỉ coi là KlQT của xu hướng hồi đó mà thôi a nhỉ .

3 Lượt thích

Anh có nói về xu hướng đảo xu hướng ấy ạ , anh cho em xin ý kiến với ạ .

3 Lượt thích

Cái ảnh của bạn là đang xác định klv xử hướng chính. Còn cái bạn hỏi ở phía bên a Mê vào lệnh ấy.xu hướng tăng.

1 Lượt thích

Mình hỏi Medio một chút, sl m5, m15, h1 của bạn thường là như nào đối với cặp GU, cảm ơn nhiều!

1 Lượt thích

M5 mình hay để 8-15 pips
M15 mình hay để 15-20 pips.
H1 thì mình ít trade nhưng mình hay để 20-25 pips.
Con số SL này nó phụ thuộc vào cả thị trường hiện tại cũng như điểm đặt TP của mình nữa.

3 Lượt thích

cảm ơn Medio rất nhiều!