[Kinh nghiệm] Trader không giấu dốt – Bài 3

Chào mọi người. Hôm nay cùng mình đến với bài 3. Trong tuần vừa rồi thì mình không có lệnh thua nào. Vào 3 lệnh thì thắng cả 3, mình dự định chuyên mục này chỉ post lệnh hòa và thua nhưng thế thì tuần này lại không có bài nào mà làm chuyên mục mới post mỗi lệnh thắng thì nó cũng dở. Nên tạm thời cho mình post chung vào đây nhé.

Trong topic này thì mình chỉ chia sẻ 1 lệnh thắng cuối cùng. 2 lệnh kia mình sẽ nói nó ở trong video youtube tuần tới nhé

Bắt đầu nhé:

H1 đăng tăng nhưng hiện tại nó lại đang hồi lại. Nhìn cái đoạn hồi lại đó bằng timeframe M15 thì thấy nó lại hình thành xu hướng hồi

Đây chính là đoạn sóng hồi của H1 nhưng lại là xu hướng hồi (nhìn rõ ràng) của M15.

Xu hướng M15 cũng đảo chiều thành xu hướng giảm rồi. Thêm nữa xu hướng giảm M15 giảm chưa về đâu cả (keylevel nào đó của H1).

=> Nó sẽ giảm tiếp đến keylevel nào đó của H1.

Mình đặt sẵn Limit (Thật ra đặt từ khá sớm mà giờ giá mới chạm điểm đặt lệnh hiện cảnh báo mới vào biểu đồ chụp lại)

Nhớ là chạm điểm đặt lệnh xong, rồi đặt cảnh báo ở keylevel (gần nhất) mà mình muốn dời SL và đừng nhìn biểu đồ nữa nhé. Nếu tâm lý không vững mà còn hay giá chạy cứ dương 1 tí xong tí xem lại âm rồi lại dương lại âm thì tinh thần sẽ bị loạn dễ cắt lệnh.

Quên luôn hôm đấy thứ 6 không đóng lệnh, với cả nhìn đến thế này rồi thì khả năng chạm TP cao rồi. Lỡ nên gồng tiếp luôn

P/s: Mình khảo sát 1 chút mọi người còn yếu ở phần nào. Có yếu nhiều ở khoản xác định xu hướng chính chạy như nào không để mình làm video về dạng đó trong khóa học.

81 Lượt thích

A Trung cho em hỏi là lên dời SL lần 1 khi giá chạm KL tăng hay cố để đến KLQT tăng rồi mới dời SL. Bởi e thấy nhiều khi giá chạm KL tăng thôi giá n đã đi lên tiếp chạm SL rồi.

6 Lượt thích

Dời như bạn nói thì chuẩn hơn nhé. Tính ra xem lại lệnh này mình dời SL hơi lỗi

5 Lượt thích

ad làm thêm vài cái phá giả thật nữa đi a

2 Lượt thích

Mình đang cố hoàn thiện nốt mấy cái video trong khóa học, nó hơi lâu nên hội quán đợt này rảnh mình lên post trả lời câu hỏi ae được thôi

4 Lượt thích

thê cả cái phần xh chính chạy ntn kk

4 Lượt thích

Cái này định làm trong phần cấu trúc thị trường ý. Đây là bài 3 từ lâu lắm rồi chưa kịp làm thì nghĩ ra cái cần hơn. Từ từ sẽ update dần mà :grimacing:

7 Lượt thích

naỹ thấy a post bài này tưởng a mới viết ai dè nhìn lại từ tháng 1 kkk. nhắc k swoj a quên hahah

1 Lượt thích

m yếu nhất là xác định giá chưa đi về đâu. vì sao nó vẫn tiếp tục xu hướng. phần 13.3 có rồi nhưng chưa có ví dụ chuyên sâu nhiều.

1 Lượt thích

Cái mấu chốt mà, ai cũng yếu như bác thôi :upside_down_face: :upside_down_face: :upside_down_face:

Mình cần bài về cách xác định xu hướng chính, xu hướng phụ. Nhiều khi thấy lằng nhằng quá. Cảm ơn

1 Lượt thích

bạn xem lại các topic trước nhé bạn. từ đầu thì sẽ dễ hiểu hơn. đến đoạn này là các bài khá nâng cao rồi ạ

Anh làm về xác định xu hướng chính đi a ạ . Em còn mơ hồ về xu hướng quá. Cảm ơn anh ạ

2 Lượt thích

Chắc bạn là người mới hả ?
Mình có lời khuyên cho bạn nè. Về xu hướng chính hay phụ gì đó, anh Medio còn có khi xác định sai. Bạn xem lại youtube thì thấy nhiều video anh Medio cũng bị nhầm lẫn giữa các con sóng.
Bạn nên backtest nhiều hơn để có thể có cái nhìn tốt hơn về thị trường đã, đoạn nào khó thì ngẫm, ngẫm không ra thì lên đây hỏi mọi người.
Cái cốt yếu anh Medio muốn đó là mọi người có tinh thần tự học. Như thế thì mọi người mới tiến bộ hơn được.

3 Lượt thích

cảm ơn bạn , nhưng cũng cần có bố khung để đi theo bạn ơi, khi chưa hiểu ra vấn đề mình có cái cơ sở để dựa vào sẽ đỡ bị loạn hơn bạn

2 Lượt thích

ai cũng bị loạn thôi bạn, có các bác đã ở đây hơn 1 năm mà vẫn bị loạn đấy thôi. Bạn phải tự hiểu ra vấn đề thì mới nhớ lâu được.

1 Lượt thích