[Kinh nghiệm] Trader không Fomo – Bài 1

Chào mọi người, đây là series mới của mình Hehe.

Nếu chuỗi [Trader không giấu dốt] là chuyên khoe lệnh thua. Thì chuỗi [Trader không Fomo] là chuyên khoe lệnh trượt – Những kèo bị lỡ của mình. Mình tin dù lệnh thắng, thua, hòa hay lỡ kèo thì nó đều mang kinh nghiệm. Chỉ là chúng ta nó nhận ra nó là cải thiện hơn những lần sau hay không.

Bắt đầu với bài đầu tiên trong chuỗi bài trượt kèo của mình nhé.

LET’S GO

Vẫn là cặp GU thôi.

Tóm tắt:

Trường hợp này mình có khảo sát khung lớn rồi nhưng vẫn không chắc chắn M15 nó có giảm tiếp được hay không (Mình cho rằng 60% là M15 sẽ tiếp tục giảm). Nhưng chỉ có 60% nên mình không thể tự tin vào lệnh limit được. Vì thế mình đợi xác nhận mới vào lệnh. Chấp nhận tỉ lệ RR thấp hơn.

Nhìn thẳng luôn vào M15 nhé.

Nếu nó xảy ra trường hợp như trên thì mình sẽ vào M5 rồi vào lệnh

Mình cũng đã kiểm tra bằng H1 M30 và M5. Kết quả trong H1 và M30 nó là phá giả. Nhưng M5 thì nó thiên về thật khá nhiều.

Tổng kết: Mình vẫn chả biết nó phá thật hay giả. Tuy mình thiên về phá giả nhưng mà không chắc chắn. Nhiễu phết nên mình lại đợi.

1- Là đợi nó phá hẳn lên trên (Thì xác nhận phá thật và xu hướng đảo chiều => Buy)

2- Nếu nó không phá tiếp lên trên mà đi hẳn xuống dưới (thì xác nhận cái trên nó phá giả thì Sell đi theo xu hướng chính)

Thời điểm này nhìn vào ảnh trên biết phá giả rồi hướng hồi M15 vẫn tăng. Liệu có cơ hội nào để vào lệnh BUY không?

Tiếp nhé

Trước là sóng giảm mà hiện tại đang là xu hướng tăng. Cộng thêm ở M15 hướng tăng vẫn còn. Cơ hội để có lệnh buy đây rồi.

Nếu lệnh này ở M15 M30 H1 H4 thì chắc chắn khớp rồi, vì chạm đỉnh cũ hoặc keylevel quan trọng mới có lực mua mạnh mua lên. Tại M5 timeframe nhỏ quá nên nó có độ sai số lớn hơn. Giá còn 1 tí tị tì ti nữa là chạm đỉnh cũ nhưng ở M5 như vậy cũng coi như chạm rồi. => Đen

Kết luận:

Ngoài 2 câu thần chú:

1. Là cưỡi trên con sóng nhỏ,

2. Luôn xem nhiều timeframe trước khi vào lệnh

thì vẫn còn 1 câu thần chú nữa:

1. Cứ rõ ràng mới trade. Khó quá bỏ qua.
87 Lượt thích

hahahaha nhân phẩm không ghé qua lệnh này

2 Lượt thích

Ad phân tích chất quá… Mấy cái TF nhỏ như M5 em hay sợ xác định sai klv vì hay kiểm tra lại ở TF m15 , nhưng chuyển snag m15 thì nó chả là gì cả, thế là lại ngồi đợi, k tìm ra lệnh…

2 Lượt thích

Sóng nhỏ mà đẹp cưỡi rất dễ chịu anh nhỉ, kể cả có đi ngược xu hướng lớn. :grin: :grin:
Mỗi cái lệnh này a Medio đen thôi hìhì

4 Lượt thích

Nếu trước là sóng k phải xu hướng thì lần sau nó tạo xu hướng mới tăng trở lại thì khả năng klv sóng k giữ chân được giá phải k a e xem cũng k hiểu a phân tích kiểu gì mà vào buy được vậy là đi ngược lại với xu hướng giảm rồi

mình nghĩ lệnh này buy được vì xu hướng tăng mà gióng sang trái nó không là gì cả( không phải nới bắt đầu xu hướng, không phải KL)