[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu trúc thị trường (CTTT) và OB - Bài 2

Còn tùy trường hợp nữa bạn

1 Lượt thích

em nghĩ là giá chọc thủng kl fake thì anh trung tìm lệnh bán xuống xong taget xuống kl quạn trọng còn trường hợp kia thì là giá phá giả qua kl quan trọng nên không tìm lệnh bán

Vậy tại sao ở kl fake b k nghĩ là phá giả và tìm kèo mua?

Lệnh đầu là do anh medio đã xác định là có khối OB chưa sử dụng ( KL fake) mà giá cũng thủng qua thì chứng tỏ là giá ít nhất sẽ về lại KLQT và vì thế anh medio vào khung thời gian nhỏ hơn, mà nó lại có hình thành cấu trúc giảm nên ảnh bán xuống ít nhất là về KLQT( nên khi về KLQT ảnh có ghi là quản lý lệnh ấy) nhưng như đã nói ở trên giá thủng qua được khối OB chưa sử dụng thì giá có khả năng cao là sẽ đảo chiều nên anh medio TP kì vọng cao hơn là nơi bắt đầu của xu hướng tăng thôi. Còn lệnh thứ hai thì do không có khối OB chưa sử dụng thì dùng CTTT thôi. Giá hồi về KLQT thì buy lên thôi ạ. Theo mình nghĩ là vậy ạ :smile:

2 Lượt thích

Đó là trường hợp có OB chưa sử dụng nhưng bị chọc thì mình canh bán. Lúc đó giá chưa đảo chiều nhưng mình dự đoán tỉ lệ cao giá sẽ về KLQT còn xuống sâu hơn thì không biết vậy mới có các kịch bạn TP1 TP2.

Còn trường hợp ở dưới là bản thân KLQT và KL fake không có OB chưa sử dụng nên không áp dụng kiểu đó được

5 Lượt thích

Mình ít khi dựa vào yếu tố fibo lắm vì thấy nó không chắc chắn, có OB ở đỉnh cũ là mình vào nhưng vẫn quản lý lệnh chặt chẽ nhé. Nếu giá đi ngược lại thì phải quản lý lệnh được và nếu phá OB mà chưa về KLQT thì có thể tìm lệnh bán ngược lại.

4 Lượt thích

E thấy hình như vùng màu vàng này là ob mà a sao lại k có ob nhỉ
IMG_20220307_073842

4 Lượt thích

Mình tìm lại biểu đồ mà không nhớ nó ở đoạn nào nên không thể minh họa bằng hình ảnh được nhưng cái đường màu vàng bạn vẽ thì cây nến xanh cạnh nến đỏ nó có cái râu quét ra vùng cây nến đỏ rồi quay lại rồi. Bạn xem lại mấy bài về OB cơ bản mình có nói rồi nhé

4 Lượt thích

Hình này ở klv fake cũng có nến đỏ sau đó râu nến xanh quét ra mà a kẻ ob ở đầu râu nến đó a cho đây là ob mà e thấy 2 hình này khá giống nhau mà đúng k nhỉ còn hình trên thì a cho rằng k có ob

1 Lượt thích

Với những cây nến thân gần như không có thì màu nào với mình cũng giống màu nào thôi. Nến chỉ là mặt hình ảnh nên mình hay xác định mọi thứ theo định nghĩa gốc của nó.

Hoặc nếu để nó bảo quát và chính xác hơn thì nên kẻ như này

Còn nếu kẻ như cách xác định 1 nến khác màu cuối cùng máy móc thì lại không được

6 Lượt thích

A ơi giá cứ chạm vào imbalance rồi bật lại (chưa chạn khối ob xác định) nó quay lại ob lần thứ 2 thì có vào lệnh được k ạ nếu vào được tỉ lệ có cao hơn khi giá chưa chạn vào imbalance k ạ

Để đơn giản nên mình không quan tâm IMB lắm. Quá nhiều dữ kiện khi trade thì không nhớ hết và sẽ bị rối đấy.

4 Lượt thích

A @Medio cho e hỏi Giá đang giảm chạm ob tại KLQT sau đó phản ứng thì bị hòa vốn (chưa chạm KLQT) thì có thể buy được ko a ơi mong a trả lời

Mỗi lần đọc bài của ad xong là em =)) lại trực trào tinh thần lại và ngộ ra nhiều điều, cũng giải vây được vài cái bối rối khi kết hợp OB và CTTT :star_struck:

1 Lượt thích

A @Medio ơi cho e hỏi trường hợp ob gần đáy cũ thì giá về đáy cũ thì phản ứng k chạm ob lần thứ 2 giá quay trở lại ob có nên vào lệnh k ạ

Đọc bài của Medio mà chưa đọc được chục lần chưa gọi là đọc. Đôi khi cảm thấy hiểu rồi vào bạck test SML vào đọc lại hiểu hơn. Thả tim thả tim!

1 Lượt thích

Thật hả, mình thấy ko dễ hiểu lắm đâu :joy::joy::joy: