[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu trúc thị trường (CTTT) và OB - Bài 1

Bác có phải người NINH BÌNH không bác

1 Lượt thích

ko bác ơi, mình ở miền Tây :smiley:

3 Lượt thích

thế à. tại thấy bác dùng từ NHƯ VẦY. tưởng bác ở NB vì ở NB hay dùng từ NHƯ VẦY hehe

1 Lượt thích

chắc tại quen xài á bác, à bác có thể giải đáp mấy thắc mắc của mình ko, thông não giúp mình với hic

2 Lượt thích

Anh Trung ơi em chưa hiểu ý anh nói ở típ 5 là để ý đến râu nên , vậy thì để ý như thế nào ạ. Còn vd1 thật tình thì em không thể thấy ở chổ anh nói là klvqt. Anh có thể giải thích cụ thể chổ klvqt đó hơn không em cám ơn anh nhé.

nhận định của mình vừa đăng ấy khác a trung mà nên mình k giải thích được hehe

2 Lượt thích

okey bác, chắc chờ bác Medio xem sao hic

1 Lượt thích

ADD cho mình hỏi theo cách nhìn của mình
Theo TF M15 thì chỗ bạn xác định KLV QT nó chỉ hồi 1 cây xanh không rõ ràng và nếu theo PP nó chỉ hồi 1 cây thì không chắc chắn là hồi được vì vậy mình mở TF nhỏ hơn là TF M5 để xem xét thì mình thấy chỗ đó nó cũng chỉ là hồi 1 cây nến xanh và phía dưới nó là 1 râu nến (Nếu mở M3 thì nó mới rõ hồi)
Còn khi mình mở TF M5 thì mình thấy KLV nó như hình dưới.

Về SMC thì mình đã hiểu nhưng mình thắc mắc về cách mình xác định cấu trúc thị trường nó khác bạn vì thế không biết mình đang sai ở điểm nào?
Mong nhận được trả lời từ bạn #medio

2 Lượt thích

nếu cưỡi trên con sóng nhỏ thì lệnh này huề vốn , vì nếu như bạn xác định KLQT kia là đúng thì khung nhỏ giá đã tạo xu hướng giảm nhỏ , và khi giá về lại nơi có thể đảo chiều thì nên quản lý lệnh .

đôi khi mình cũng phân tích và backtest , cũng bị cầu toàn quá , thắng k sao nhưng thua nhất định phải tìm ra lý do nhưng có đôi khi thị trường đi theo ý của nó và ta bắt buộc phải chơi theo cách của nó , vậy nên mới có SL chứ nếu phân tích mà tỷ lệ thắng cao chắc k cần sl làm gì .
cũng có thể lệnh của bạn cái đỉnh cao trước đó giá đã về key giảm mạnh cảu khung h lớn hơn , nên giá bắt đầu sét ắp cho 1 chu trình giảm chẳng hạn .

vậy nên chúng ta cần có cái nhìn khách quan với thị trường , không nên cầu toàn quá trong nhiều trường hợp. mình cũng đang nỗ lực để giỏi lên , có vài lời chia sẻ dưới góc nhìn của mình mong bạn nhận được giá trị nào đó và có thể thoải mái hơn , hihi

2 Lượt thích

Như vậy là bạn đã sang 1 câu chuyện khác rồi. Mình nhìn H1 thấy có lý do giảm tiếp và mình xuống M15 để kiểm tra lại xem có vấn đề gì không.
Nếu mà cứ xuống tiếp nữa thì lại sang 1 câu chuyện mới rồi. Vì 1 vùng giá đi ngang ở tf lớn khi xuống tf nhỏ nó lại thành xu hướng.
Giống như bạn đầu tư ở tf ngày thấy 1 cây nến cho rằng đi ngang nhưng nếu xuống H1 thì nó sẽ thành xu hướng.
Vì thế xem nhiều tf trước khi vào lệnh là chỉ xem những tf lân cận cái tf đó chứ không phải chuyển đi quá xa sẽ bị loạn.

Nếu trade ở M5 mình sẽ trade như này

Và giờ mình tìm kiếm cơ hội mua, dự kiến TP về nơi bắt đầu xu hướng giảm.

Nó không về nơi bắt đầu xu hướng tăng nhưng nếu quản lý thì vẫn có lời.

5 Lượt thích

Mình thấy ở TF M15 nó chỉ là 1 cây nến hồi nếu không vào TF nhỏ M5 để lọc nhiễu mà đạt dó là KLV QT thì mình nghĩ rằng sẽ có nhiều bạn loạn ở đoạn này vì mình nhìn vào mình cũng không hiểu tại sao lại là KLV QT ở đây?

2 Lượt thích

Ad Medio ơi!!

cái mình gặp khó nhất trong bài Post này chính là: dự đoán xu hướng nó sẽ tiếp tục giảm để bán xuống.
Medio giải thích thêm vì sao xu hướng tiếp tục giảm không nhé.

2 Lượt thích

Đề nghị A Trung cho vào mục không thể bỏ qua để tụi em tìm đỡ đau mắt nhé <3

4 Lượt thích

Yêu ad vkl ra :smiley: cảm ơn Ad nhiều nhé, kiến thức rất tâm huyết ạ!

Bác đã thông mấy câu hỏi của bác hỏi chưa ạ