Kinh nghiệm nhỏ mà mãi rút mãi chưa hết

Chào mọi người, tuần vừa rồi mọi người trade thế nào.
GU tuần vừa rồi chạy khá ok nhưng nó không chạy 1 mạch đến tận TP cuối cùng mà cứ dập dìu nên mấy lệnh đầu TP xa của mình đều về hòa vốn hết. Sau đấy thì phải đổi chiến thuật TP ngắn (TP về ngay đỉnh cũ gần nhất hoặc TP theo fibo).

Tuy nhiên hôm nay không phải là bài review mấy lệnh đấy mà mình muốn review 1 lệnh thua. Lệnh thua này là do quá trình phân tích ẩu, lệnh thua giống bài này thì mình đã có kinh nghiệm và bị SL vài lần rồi nhưng vẫn chưa hết cái ẩu đấy.

Hôm nay viết ra để nhớ lâu hơn cũng là để ai chưa có kinh nghiệm ở đây thì có thể có thêm kinh nghiệm

Đơn giản là cả cái xu hướng tăng đấy thì chỉ có đúng 1 cái OB chưa sử dụng và nó còn OB to nữa. Mình vào lệnh ở đó và bị SL. Sau khi SL thì nó về nơi bắt đầu xu hướng và tăng thì cũng có lệnh khác TP.

Lúc đầu mình chỉ nghĩ thua đơn giản là xác suất nhưng sau khi kiểm tra lại thì cái vùng màu vàng nó không phải OB chưa sử dụng đúng và đủ.

Vậy thì cái tỉ lệ thắng nó giảm đi rồi. Và đấy là toàn bộ nội dung chính của bài này, chủ yếu là nhìn kỹ cái đoạn đó thôi :smile:

Khi trade thì mình hay nhìn có OB chưa sử dụng đúng và đủ không đầu tiên. Nếu có thì trade khá nhàn và cảm thấy dễ hơn nhưng trong đầu tư mà có OB chưa sử dụng đúng và đủ thì mình lại thấy hơi phiền và không vui cho lắm vì vùng giá mua nó to tổ chảng.

Giá mua đầu khối OB với giá mua cuối khối OB có khi chia 2 chia 3 lần nhau.

May mắn là BTC không trong tình trạng đấy

Mà nếu vậy thì giá có thể về bất kì đâu trong vùng to tổ bổ đấy => Khó dự đoán chính xác không vui tí nào.

Nhưng có 1 điều may mắn nhỏ là nó đã sử dụng như cái lệnh thua trong bài này của mình.

Vậy thì giờ bài toán đã gỡ được 1 cái biến khó lường và được quy tròn trịa ra xu hướng đảo xu hướng nên mọi phân tích vẫn như cũ. Vùng mua cũng được dự đoán nhỏ và chính xác hơn.

Nhưng ở ETH thì không được như vậy. Nó chưa sử dụng mới đau

Nếu chỗ đó sử dụng rồi thì có thể quy tròn trịa ra bài toán xu hướng đảo xu hướng, và có thể tự tin hơn trong việc dự đoán được đáy của mùa downtrend này ở đâu.

Mình thì cũng có dự đoán của riêng mình với ETH nhưng do cái chưa sử dụng kia nên không có độ tự tin cao. Mà khi không tự tin cao thì với kinh nghiệm của mình là nên tập trung vào hướng xử lý kiểu như mua trung bình giá ở đâu cho hợp lý. Hoặc đầu tư tự động thế nào…

=> Bài này mình viết hơi vu vơ hi vọng giúp bạn kiểm tra kỹ hơn ở mấy cái chưa sử dụng. Đừng ẩu như mình cũng như là suy nghĩ và lập được kế hoạch đầu tư tốt nhất giúp thay đổi vị thế tài chính trong chỉ vài năm tới với thị trường tiền mã hóa.

Mình vẫn đang kiên nhẫn ôm tiền chờ thời.

30 Lượt thích

Cho mình hỏi ở đây có 2 OB CSD đúng và đủ. Có 01 bài anh Trung nói nếu OB phía trên bị phá thì không có lý do gì OB phía dưới không bị phá cả đúng không ạ? Vì theo CTTT giá phá KLQT thì sẽ về nơi bắt đầu của xu hướng.

4 Lượt thích

Đoạn đó trong OANDA thì đúng như nhận định của Ad, nó là OB đúng đủ.

2 Lượt thích

Ad cố gắng Review lệnh hàng tuần đi Ad, giúp anh em nhìn nhận TT, xem TT không cho cơ hội, hay góc nhìn của ae chưa đủ.
Nếu Ad cần thư ký, cần Osin, cần bạn đồng giới…em đây đáp ứng đủ mọi điều kiện, hoàn cảnh :kissing_smiling_eyes:

4 Lượt thích

A đánh ở 2p nhiều lúc ko còn tf để lọc nhiễu, chỉ có thể đoán :sweat_smile:. Btc e vẫn xem biểu đồ btc/usd vì btc/usdt không giải thích đc tại sao btc đi sw suốt từ tháng 6 đến tháng 10

A Trung ơi, cho e hỏi thêm thắc mắc này tí xíu…
Khi a phân tích toàn bộ lệnh…thì ở mỗi tip nhỏ a sẽ đánh giá mức độ quan trọng của nó ra sao ạ…cho bao nhiêu % cho tỉ lệ từng tip ấy a
E ví dụ là…giả sử khi mình phân tích.
Tip 1: lệnh này có sử dụng OB csd đúng và đủ hay sử dụng Ob dsd
Tip 2: có đang cưỡi trên con sóng nhỏ không
Tip 3: độ dốc của sóng đẩy hay sóng hồi
( độ dài thân nến, bao nhiêu nến khoẻ, bên nào đang ưu thế)
Tip 4: Momentum khi phá vỡ có sự dứt khoát không, có sự mất đà hay yếu thế tại klqt không?
Tip 5: đag vào lệnh ở đỉnh cũ( trong xh tăng) hay klqt của xu hướng đó…
……
A sẽ cho điểm, hay đánh giá bao nhiêu % cho từng típ để nâng tỉ lệ xác suất vào lệnh chính xác ạ??
Cho tỉ lệ win khoảng bao nhiêu % thì a sẽ vào lệnh ạ.

Tiện đây ad cho e thắc mắc lệnh này cùng chuỗi lệnh ad vừa view e cũng sl lệnh buy giống ad.nhưng tiếp đó e dự đoán giá về nơi bđxh và tăng tiếp nên tìm mua luôn và đặt mua ở ob sau nơi bđxh nhưng lại sl ngay lập tức sau đó đi lên như dự đoán vậy trường hợp này là do e nhận đinh sai hay vì lí do nào ạ

3 Lượt thích

Đâu mình trade m5 đấy. Xuống m2 để kiểm tra, bài này chỉ nói cái đó thôi nên xuống luôn cho nhanh. BTC nó sideway thì kệ thôi vì downtrend chủ yếu thời gian nó sideway mà.

Mình cứ thấy xu hướng còn đi tiếp và có OB csd ở KLQT thì mình vào lệnh thôi. Từ từ mình sẽ nói hết trong chuỗi bài mới nhé

4 Lượt thích

a troll thiệt chứ =))

cái đoạn này e hiểu là nếu xu hướng đảo xu hướng rồi nhưng có OB đúng đủ csd bao trùm thì cũng khó dự đoán chính xác vùng mua vì bất cứ đâu trong cái OB rộng lớn này cũng có khả năng đảo chiều phải ko ạ?

2 Lượt thích

ETH e thấy tùy sàn a ạ có sàn sd rồi có sàn lại chưa, rụng tóc hơn dồi a =))

1 Lượt thích

Đoạn này vào lệnh hơi kỳ. OB chưa sử dụng phải phù hợp với cấu trúc thị trường chứ không phải cứ thấy OB chưa sử dụng là vào lệnh.
Với cả ở trường hợp này mình cũng đã nói rồi.

OB csd đúng và đủ đã kiểm tra khung nhỏ.

Nó vẫn còn 1 cơ hội để có thể phù hợp với cấu trúc thị trường đó là như này

Chứ còn trong trường hợp này cấu trúc nó đi xa lắm rồi.

Trường hợp này bạn vào lệnh thì 1 là đặt lệnh ở nơi bắt đầu xu hướng để SL xa tránh stophunt. Hoặc đợi xu hướng nhỏ đảo chiều thì vào lệnh chứ dính vào cái OB bỏ đi lại của xu hướng cũ xa tít tắp thì SL sẽ cao rồi.

7 Lượt thích

Cái này mình sẽ nói nó trong 1 bài nào đó ở series mới nhé chứ nói ở đây thành ra bị loãng

Nếu xem trên binance mà là ETH/USDT thì vẫn chưa sử dụng. Còn xem ETH/USD thì sử dụng rồi :rofl:

Cái này mình thấy cứ đến vùng giá đẹp mà nếu không chắc thì dành 1 khoản tiền vừa và nhỏ rồi đầu tư tự động mua trong 1 năm hoặc mua đến khi uptrend thì dừng. (Nhớ tính toán phân bổ vốn phù hợp). Làm vậy vừa đỡ fomo khi chờ uptrend tính theo năm, lại vừa đỡ việc nếu giá không đến được vùng giá phân tích thì mình cũng đã mua được với 1 phần tiền rồi, không bị lỡ thuyền. Thuyền ở forex bắt lúc nào chả được, còn thuyền trong đầu tư lỡ 1 lần thì bắt lại lâu lắm.

Còn cái khoản tiền lớn thì chỉ dành mua đúng vùng giá ngon nhất theo phân tích thôi. Không tới thì không mua cứ để đó gửi tiết kiệm ngân hàng vì lãi suất cũng đang cao. Thà nuốt nước bọt còn hơn lau nước mắt.

3 Lượt thích

dạ e cảm ơn a :smiling_face_with_three_hearts:

Phần xem chart coin này e thấy nếu trade thì nên xem cặp perp trên binance ko nên xem cặp spot vì nhiều khi râu bên future về sd ob rồi mà spot chưa. Ngoài ra nếu đầu tư thì xem cặp usd sẽ chuẩn hơn vì ko phải lúc nào ông USDT cũng stable, mới nhất như vụ LUNA :joy:

dạ anh :smiling_face_with_three_hearts:.
Trao đổi và học kiến thức về coin ngoài đọc coin98 thì anh có follow group hay cộng đồng nào trên discord hay telegram ko ạ?

dạ. e cảm ơn a Trung ạ.
Cho e hỏi thêm cái này e còn thắc mắc…
Giả dụ OB chưa sử dụng đúng và đủ chỉ cần giá phá qua không cần thật hay giả là đã đảo chiều xu hướng
Vậy đối với OB đã sử dụng đúng và đủ tại KLQT thì nơi đảo chiều xu hướng (Có thể là vùng OB tạo ra KLQT trước đó chẳng hạn…)…Giá có cần phá thật qua cái OB tạo KLQT này không a? Hay cũng chỉ cần chớm qua, không cần thật giả

Ví dụ như cái này

chỗ phá qua chỉ cần giá đi qua là được không cần thật hay hay giả thì xu hướng đã đảo chiều à a?

Lệnh đó bên sàn OANDA thì giá chưa sử dụng như a phân tích luôn ấy

Chỉ cần giá xiên qua là đc bạn ạ. Một chút râu qua vạch cũng là PHÁ RỒI.

TH này thì mình nghĩ nó có khả năng sẽ về tận nơi bắt đầu xu hướng rồi, còn việc DCA như ad có nói thì cái vùng OB bên dưới đó cũng là 1 ý tưởng hay để tránh lỡ đò