[Kinh nghiệm] Không là gì cả và cái kết bất ngờ

Mong nhận được góc nhìn của anh Trung cũng nhưa ace có kinh nghiệm về trường hợp sau

Ở đây, mình sẽ kiểm tra vùng ô vuông khung h1

Tuy nhiên khi về m15 kiểm tra thì lại xuất hiện vùng hồi khoanh tròn, tuy nhiên ở H1, vùng này thì lại ko xanh đỏ dì

Vậy thì đâu mới là klv chính xác của khung h1 ạ. Vì nếu chỉ nhìn khung h1 thì đây sẽ là sóng và klv sẻ là đỉnh sóng. Tuy nhiên khi nhìn vào m15 thì lại như vậy, mong nhận đc góc nhìn của mọi người

3 Lượt thích

đỉnh của ô vuông là klv H1. Mình xác định là thế.

4 Lượt thích

Ừa. Lúc đầu mình cũng nghĩ vậy. Vì ở h1. Phần khoanh tròn k nhiễu dì nên lúc đầu đâu tính check ở đó

Xún m15 check ô vuông thì lòi thêm hình tròn. Nên phân vân :)))

Khi ở H1 có 1 cây nên xanh thì hẵng phân vân. Cái bạn khoan tròn đó trên H1 ko có cây nến xanh nào chỗ đó thì bỏ qua. Đừng quá cứng nhắc nên linh hoạt vì không phải trường hợp nào cũng giống nhau.
Thân!

2 Lượt thích

cái này tương đối thôi bạn ơi, nhìn trực quan bằng mắt và cảm nhận, chứ 2 cây mỏng manh kia của M15 mà bảo QT của H1 thì ko ổn chút nào, phá 1 phát là qua ngay. nên khi xét phải linh hoạt ko cứng nhắc, còn phải xem xu hướng tăng lâu chưa hay vừa mới đảo chiều nữa.

1 Lượt thích

cảm ơn Ad đã chia sẻ, cái này bổ ích làm cách nhìn linh hoạt hơn và lọc dc nhiễu, biết thêm những chỗ có thể đảo chiều mà tránh ^^

Theo AD với ae có nên quan tâm trường hợp 1 cây nến hồi nhìn ko rõ ràng nhưng râu nến dài ,xuống timefarme nhỏ thì hồi rõ ràng

2 Lượt thích

Vâng e cảm ơn a ạ. Như a nói vậy thì đoạn hồi h1 nó là xu hướng thì klv h1 chưa chắc dịch chuyển rồi. E lưu vào để ý ở phần backtest xem sao

Đây là trường hợp của BTC trong quá khứ.
Khung tuần

Khung ngày

Trong thực tế những trường hợp như vậy thì mình không biết là phải xác định đâu mới là KLV của W1 vì nếu xác định KLV ở trên hồi 1 nến to ( đã xuống khung nhỏ để kiểm tra ) thì xu hướng khung tuần đã chuyển thành giảm vậy có phải mua ở kLV ở dưới vì xác định là xu hướng W1 vẫn tăng như trươc đây là sai. Trường hợp này hoang mang quá. mong ad và mọi người tư vấn giúp

2 Lượt thích

Ví dụ rất hay nhưng cái mấu chốt chỗ này là cái đoạn hồi của khung nhỏ và khung lớn đều là sóng. Như mình hiểu thì đường đi của giá khung bé và khung lớn chạy giống nhau thì key khung lớn sẽ trùng khung bé dù ở khung lớn chỉ là một cây nến hồi. Ở th của bitcoin mình thấy khung D giá hồi về là một xu hướng rồi nên sẽ rơi vào t.h như bình thường. Mình đag backtest mà vẫn chưa thấy th nào. Vậy nên các th như ad nói có xác xuất rất cao.

1 Lượt thích

Sau khi cập nhật cách xác định keylv kiểu mới soi khung nhỏ hơn thì đó chính là keylv của khung tuần rồi. Ở đây mình soi TF nhỏ là TF 2D, nó gần tỉ lệ 1:4 khi soi H4 H1 chẳng hạn, nó có lý hơn là soi 1W và 1D.

Vì xác định keylv tuần như vậy nên giá đã phá keylv khung tuần, giờ thì bật khung tháng lên đợi cơ hội thôi.

Nến đỏ này ở khung tháng sẽ là chỗ cần soi kỹ. Xuống khung tuần soi.

2 nến đỏ hồi rất đẹp, đây sẽ là keylv khung tháng.

Như vậy thì bạn có thể chia vốn vào 1 lệnh khung tuần, 1 lệnh khung tháng.

1 Lượt thích

mình cũng đã qua 2D để xem rồi cũng tương tự 1D. có lẽ là giá chạy theo khung tháng như bạn nói

1 Lượt thích

trước đây thì phải hồi ít nhất 2 cây đẹp rõ ràng cây thứ 2 mà chưa thoát ra khỏi cây trước thì vẫn không công nhận.
còn bây h thì mình chỉ cần hồi 1 cây thôi à sếp ,mình up date lại à??.trong trường hợp này giả sử giá đi lên chút nữa chạm cái kl bên trên thì sao nhỉ .thì cái chỗ hồi 1 cây này lại ko phải là klqt nhỉ và lại ko cần update nhỉ ??

1 Lượt thích

Đúng đó bạn, 2D ở chart này cũng như 1D.

Nói thế nào nhỉ cái này thì vừa đúng lại vừa không đúng. Hồi đẹp vẫn là hồi phải 2 cây nến rõ ràng, nến sau thoát khỏi vùng giá của nến trước nhưng nó là ở timeframe kiểm tra.
Có nghĩa là muốn xác định KL quan trọng của 1 timeframe thì không thể chỉ cứ nhìn thế mà kẻ luôn mà phải kiểm tra lại những trường hợp hồi cả 1 cây nữa. Còn trong timeframe kiểm tra thì vẫn áp dụng quy tắc cũ a nhé

3 Lượt thích

Theo mình thi cứ nguyên tắc hồi đẹp, rõ ràng mới vào lệnh. còn hồi 1 cây thì dùng cho trường hợp KO LÀ GÌ CẢ để ta vào kiểm tra xem tại khoảng giá đó có cấu trúc hồi 1 cây hay ko thôi.

Theo mình thị trường luôn chạy theo cách riêng của nó. Nó sẽ chạy theo các khung thời gian khác nhau.

nhìn tuy không là gì cả nhưng nó lại rất là gì và này nọ a nhỉ :rofl:

Em và ae trong hội quán vẫn còn hay bị thua các lệnh do nhận định vùng giá “KHÔNG LÀ GÌ” sai cách.
Anh có thể tổng hợp lại các trường hợp " KHÔNG LÀ GÌ" đúng – nên dùng và
Các trường hợp " KHÔNG LÀ GÌ" -sai - không nên dùng theo kinh nghiệm của a ko ạ?
E có đòi hỏi nhiều quá ko :sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile: @Medio

3 Lượt thích

e cũng hay bị ăn vả trong các đoạn này, nhức lão ghê gớm !