Khi nào thì TF h1 chính là TF của m15, anh em cùng bàn luận

trường hợp 1: ta nhìn H1 chạy như thế này

trường hợp 2: ta nhìn H1 chạy thế này

Giả sử giá chạy như trường hợp số 2, ta xem kết quả nhé

Đến đây thì khả năng là giá chạy như trường hợp 1, nghĩa là xu hướng của H1 vẫn đang là giảm
trong những trường hợp nhập nhằng giữa 2TF, anh em thường xác định KLQT của xu hướng trong trường hợp này như thế nào, mình lọc nhiễu như thế nào cho hợp lý, thank ae

7 Lượt thích

Mình cũng cùng chung thắc mắc giống bạn
Hiện giờ mình vẫn đang băn khoăn chỗ xuống TF nhỏ hơn lọc nhiễu tìm KLQT của TF lớn hơn, nhiều khi thị trường đi nhiễu xem các TF 1 lúc là loạn

4 Lượt thích

Mình cũng suy nghĩ mấy cái lọc nhiễu kiểu này. Mình chia thành 2 kiểu xác định keylv, theo mình thì làm kiểu nào cũng được, nhưng phải thống nhất, luôn luôn chỉ làm 1 kiểu thôi không là sẽ bị loạn.

1. Kiểu cổ điển (không lọc) : Kiểu này như ngày xưa học, k lọc, hồi đẹp là hồi mà 1 cây là bỏ.

Như vậy giá tuy phá qua key m15 giảm nhưng không qua được đáy H1.

2. Kiểu lọc nhiễu : H1 lọc cho H4, M15 lọc cho H1
Ở đây, đã lọc là phải lọc tất, Hồi đẹp ở H1 có thể sẽ là keylv của H4 (bởi vì H1 lọc dc cho H4)

Như vậy sau khi kết hợp lọc nhiễu ta được như sau:

Ps: Mình quên mất chụp bé qua không rõ Timeframe nào, các bạn mở chart lên coi nhé.

9 Lượt thích

Trường hợp này H1 đi theo M15 :v. Nó về điểm mua bắt đầu xu hướng tăng lúc trc nó đẩy lên phá M15 đụng H4 giảm rơi tiếp. Giống như bạn Sơn post ấy bác. Cái lệnh youtobe ko post để mình thử giải đáp à bác :upside_down_face: :upside_down_face: :upside_down_face:

1 Lượt thích

Ukm, bạn thử giải đáp giúp mình luôn với :d

Ukm, nhiều lúc ko biết nên mua hay bán :))

Sau khi giá tăng hoặc giảm 1 đoạn dài thì hay gặp trường hợp như vậy, thực sự là rất khó

Như mình trả lời đó. Bạn theo cách nào cũng đc, lọc hoặc không lọc. TH 2 mình cũng lọc như bạn đó, nhưng bạn còn phải lọc thêm cả cái hồi đẹp ở H1, nó sẽ trở thành keylv H4.

Trước đây mình cũng không để ý mà chỉ lọc 1 chiều, là soi xuống TF nhỏ (H1 xuống M15), nhưng mà nó còn 1 chiều ngược lại (H1 lên H4). Đã lọc thì phải để ý thêm cả hồi đẹp của H1 sẽ là keylv H4.

4 Lượt thích

B đang phân vân có giá hồi đó có phải keylevel hay ko
Ví dụ b thấy m15 hồi 2 cây nếu hoặc 3 cây đi nhưng nhìn nó nhiễu nhiễu thì xuốg m5 để kiểm tra xem có hồi đẹp ko,hồi đẹp là các cây nến hồi phải vượt qua cây nến tăng hoặc giảm trước đó mới tính là hồi,còn trong cây nến tăng hoặc giảm trc đó thì coi như là đi ngang

1 Lượt thích

trong 1 con sóng giảm, nhìn mỗi TF đi 1 kiểu :)) cám ơn bạn đã giải đáp

Mình chưa hiểu ý của bạn lắm, có vẻ nó ko liên quan đến bài viết này của mình. Còn trong các bài hướng dẫn của ad thì ko có đoanj nào nói là phải hồi giống bạn

bạn viết bài thì bạn copy ảnh chứ đừng copy link vào bài nhé. copylink khi người xem ấn vào ảnh nó sẽ nhảy sang 1 tab mới

2 Lượt thích

Cuối tuần rồi mình có backtest lại và cũng bị sl lệnh này. Mình cũng xác định theo trường hợp 2, như anh Medio quy ước là m15 chạy đẹp là h1 chạy như vậy luôn. Cũng bị sl mà chưa hiểu tại sao. Nhưng nếu b theo cái nào thì cứ theo, miễn là nó đúng nhiều là được. Vẫn có những lúc thị trường nó đi không như sgk mà, mình để lại nghĩ dần, nếu chưa nghĩ ra thì tạm xếp vào những trường hợp nằm ngoài tầm với thôi bác.

2 Lượt thích

Bạn cho mình hỏi chút. Với những trường hợp phá kiểu bậc thang như này thì xác định phá vỡ giả, phá vỡ thật như nào ? Thanks b.

Cứ mỗi 1 đỉnh mới là đỉnh giả, thì sẽ lùi cái thanh gióng đỉnh lên theo. Mình kẻ như b làm đó.

1 Lượt thích

TÌnh huống này không nhiều mình nghĩ do cây nên tin ra làm mất cân bằng thanh khoản nên giá mới lên khớp nốt tạo thành nhiễu.

1 Lượt thích

Nếu coi cái đấy là KL H1 thì theo mình soi tại H1 là giả, xuống tf M15 mình nhìn nó cũng giả giả . Nhưng mà theo góc nhìn của b ở trên thì M15 phá rồi b có thể giải thích thêm cho mình được không ? Thanks b

Những trường hợp như này thường mình đợi xác nhận chứ ít khi limit (đôi khi vẫn quên mà limit luôn). Với mình thì nó không đẹp. Nó không đẹp không phải nằm ở cấu trúc thị trường, nó không đẹp ở vấn đề khác.

Đây là góc nhìn của mình nhé:

1. Tự nhiên xuất hiện nến có momentum mạnh thì 1 là nó biểu thị cho việc giá đã phá đỉnh (đáy) cũ 1 cách dứt khoát, hoặc nó chỉ là 1 phá vỡ giả để kill SL. Nếu phá thật thường nến sau xuống tiếp, hoặc là nến đứng yên rồi xuống. Đột nhiên có cây này hãy lưu ý không bị nhầm nhé.

2. Theo định nghĩa về KLQT thì giá phải phá được đỉnh (đáy) cũ thì đỉnh, đáy cao nhất sẽ là KLQT.
    Mà giá phá đỉnh đáy cũ thì nó thường phá bằng 1 cách dứt khoát hoặc là bị phản ứng tại đó rồi mới phá.

Nói chung là cứ chạm đỉnh, đáy cũ là ít nhiều có phản ứng vì đó là nơi có lực mua bán. Đấy là điều bình thường.

Ở đây có điều bất bình thường

Tất nhiên mình vẫn cho nó là KLQT, chỉ là thấy nó hơi bất thường nên mình sẽ đợi xác nhận chứ không limit luôn

12 Lượt thích

Cái này như mình viết ở trên thì nếu bạn coi đó là keylv H1 thì đó sẽ là phá giả, còn nếu là M15 thì sẽ là phá thật. Với việc xét là keylv M15 thì bạn có thể xuống M5 lọc phá vỡ thật giả.

ps: ở trên như mình có viết là nó phá M15 và phản ứng với đáy cũ của H1. Nhưng không phải là mình đặt lệnh ở đáy cũ H1 nhé. Tức là thị trường có thể phản ứng ở keyM15 hoặc đáy cũ H1, hoặc cũng có thể nó đi xuống do là phá vỡ giả của keylv M15,… có rất nhiều TH có thể xảy ra, và kể cả khi giá đã chạy xong rồi bạn cũng sẽ k biết nó là do nguyên nhân nào. Nếu mình vào lệnh thì cũng k đặt limit đáy cũ H1 không limit ở keylv m15 vì mình không chắc rằng giá nó đã xuống được tiếp (đã chạm đáy cũ), nên mình sẽ vào lệnh chỉ khi TF nhỏ đảo chiều.

5 Lượt thích

mình cũng đang phân vân vấn đề này. cả 2 trường họp này chưa có đáp án nào đúng 100%

1 Lượt thích