Khắc phục tâm lý giao dịch

CHÀO MN!! CHÚC MN BUỔI SÁNG VV

Một ngày mới với bao nhiêu tâm trạng vào lúc bình minh, ở cái thị trường đang đi sideway để tìm một hướng đi mới cho xu hướng, tôi lại ngồi đây gõ phím bâng quơ chia sẻ về 1 bài tập giúp cải thiên tâm lý giao dịch.
BÀI TẬP BÚT, GIẤY, NẾN
Thực ra, tôi cũng mới tìm hiểu đc cái bài tập này và mới thực hiện chỉ có vài lần, nhưng đúng quả thật rất kì diệu nó hiệu quả ngay lần đầu tiên thực hiện. Có thể một số người sẽ cười và bảo vớ vẩn, nhưng xin đừng chê cười tôi vì khi bạn chưa trải nghiệm thì đừng nên phán xét bất kì điều gì. BẮT ĐẦU THÔI NÀO:
Đầu tiên hãy chuẩn bị 1 cây nến , 1 chiếc bút và 1 tờ giấy trắng
Tiếp theo bạn hãy chọn 1 không gian yên tĩnh đẹp nhất là vào ban đêm
Tiếp theo hãy tắt hết các thiết bị điện tử, đèn điện xung quang đi trong không gian chỉ có bạn và bóng đêm, hãy thắp ngọn nến lên.
Tiếp theo hãy ghi tất cả những suy nghĩ trong đầu mình ra lên tờ giấy đó, hãy tự đặt câu hỏi ‘’ tôi đã giỏi dao dịch hay chưa’’ nếu gỏi rồi thì hãy viết hết những cái tâm lý và kỷ luật mà bạn cần khắc phục và duy trì nó.
Nếu chưa giỏi giao địch thì hãy viết ra là ‘’ tại sao tôi chưa giỏi giao dịch’’ hãy đặt câu hỏi liên tục trong đầu mình lý do tại sao chưa giỏi giao dịch,còn lý do nào nữa không? viết ra ,còn lý do nào nữa không? viết tiếp ra, viết đến khi nào bạn không viết tiếp đc nữa thì thôi.nghe thì có vẻ nó ko ra làm sao nhưng thật sự nó sẽ lôi được hết những cái tâm tư suy nghĩ trong người ra
Tiếp theo hãy ghi tất cả những giảm pháp mà bạn nghĩ trong đầu ra ghi đến khi nào không ghi đc nữa thì thôi để khắc phục những cái lý do trên.
Tất cả những quá trình đó tôi gọi là quá trình tiếp nhận cảm xúc, sử dụng cảm súc, hiểu cảm xúc và quản lý cảm xúc nó đều có trong bài tập BÚT, GIẤY, NẾN này.
Chúc mn thành công và quản lý cảm xúc của mình thật tốt !!!

18 Lượt thích

Phương pháp này em cũng có nghe qua nhưng chưa thử, hii

Bài tập này là của Alden, chủ kênh Đầu Tư Trade Coin. Nếu lấy của người khác, thiết nghĩ bạn nên ghi nguồn để tôn trọng tác giả.

1 Lượt thích

bài tập này của nhà diễn giả nổi tiềng TONY ROBINS

Mình nghĩ tất cả các bài tập hay các phương pháp cải thiện nó như thiền chẳng hạn, cái cốt là tìm về chính mình để hiểu mình muốn gì, còn những gì mình làm chưa tốt, và mình có thể khắc phục những điểm nào. Chỗ mình ở khá là đẹp, có núi có sông. Cứ hôm nào giao dịch kém hay phá bỏ quy tắc là sáng sớm mình lại ra đó ngồi, ngắm trời mây sông nước cả tiếng đồng hồ. Rồi tự đối thoại với bản thân để xem mình có thể làm gì tốt hơn không :smiley: cám ơn chủ thớt vì đã chia sẻ, mình cũng sẽ thử cách này xem sao.

2 Lượt thích

Cái này giống kênh Đầu tư trade coin vừa ra video mấy ngày trước