Hỏi về CTTT không là gì đối với khối ob csd

Xin chào mọi người và anh @Medio ạ. Em không hiểu lắm về CTTT vùng không là gì trước anh medio có nói là không nên mua bán khi giá chạm tới nơi bắt đầu xu hướng, klv quan trọng của tf lớn, đỉnh đáy cũ của tf lớn và bây giờ thêm khối ob nữa em không hiểu trường hợp nào giá chạm khối ob không mua bán được vì em xem video a có nói là khi giá chạm ob nhưng vùng ob đó đối với a medio không có nghĩa lý gì vậy trường hợp nào ob đó có hiệu lực khi giá chạm tới và mình k mua bán gì cả. Thứ 2 e muốn hỏi là giá chạm tới keylevel quan trọng của tf lớn, đỉnh đáy cũ của tf lớn thì không vào lệnh được klv và đỉnh đáy cũ đó được tính ở nơi gần mình nhất hay tính ở xu hướng khi giá chạm ạ? Mong a medio và mọi người giải đáp e cảm ơn ạ

3 Lượt thích

Mình thấy xác định cái “có là gì”, “không là gì” là 1 lỗ hổng rất lớn trong phần đánh ngược xu hướng của khóa học.
Key là xác định nó chạm đến vùng “không là gì” , nhưng chưa có định nghĩa 1 cách nhất quán về cái gì làm đảo chiều xu hướng và cách vẽ (ý mình là độ rộng).

• Vùng “có là gì” nào có thể đảo chiều xu hướng? Thường thì Medio xác định là đỉnh và đáy cũ bị phá trong xu hướng giảm (xu hướng tăng thì đáy và đỉnh cũ bị phá). Thực tế thì có nhiều vùng hơn thế: đỉnh/đáy (extreme), OB unmitigate cuối cùng trong 1 orderflow, vùng base/tắt nghẽn (tích lũy hoặc phân phối sau đó push giá mạnh), hiden OB, buy to sell, sell to buy wick, imbalance…tất cả đều là những vùng rất nguy hiểm khi nó nằm ở premium xu hướng giảm (hoặc discount xu hướng tăng).
  • Vẽ độ rộng của vùng “có là gì” như thế nào? nhận định chạm hay chưa chạm là do vẽ độ rộng mà ra, cách vẽ như thế nào cho nhất quán thì trong khóa học cũng không nói tới. Mỗi người vẽ mỗi kiểu, sau đó toang thì lại nới độ rộng ra để giải thích cho nó hợp lý thì luẩn quẩn mãi ko nhất quán được.
    Mình thấy anh em chết rất nhiều ở phần này thì chứng tỏ là phần này đang có vấn đề, mình ko trade theo pp Medio nên không có cải tiến gì chia sể với ae. Cmt góp ý không phải chỉ trích gì pp Medio, hy vọng Medio cải thiện cho anh em.

Kèo UJ bên dưới anh em có buy lên đỉnh ko? 28/7/2022

5 Lượt thích
  • TH2 là TH cơ bản, giá vừa phá KLQT giảm => tìm cơ hội mua lên nơi bắt đầu xu hướng giảm, điểm vào có thể tìm OB CSD gần đỉnh cũ, gần KLQT, hoặc có thể đợi xác nhận TF nhỏ đảo chiều.
  • TH1 trong bài nâng cao OB nhiều lớp anh Medio có hướng dẫn dự đoán sớm rồi, nếu bạn xác định được, OB đó là OB CSD và chỉ có 1 lớp duy nhất, thì chỉ cần giá phá qua lần 2 là có thể dự đoán sớm giá phá qua và tìm cơ hội mua rồi. Còn nếu bạn không thể xác định được có là OB CSD hay không, có nhiều lớp hay không thì cứu trade theo CTTT ngày xưa thôi. Nõi chung mình thấy các TH này anh Medio đều có nói hết rồi, chắc bạn chưa đọc kỹ.
2 Lượt thích

Chắc bạn lâu không vào hội quán nên chưa update kiến thức, với những gì mình tiếp thu được thì khoảng từ đỉnh đáy cũ tới KLQT khi view ra TF lớn sẽ trở thành 1 khối OB và là vùng giá nguy hiểm cho đánh ngược, muốn đánh ngược trend, dự đoán sớm xu hướng thì phải xác định được CHÍNH XÁC khối OB này đã sử dụng hay chưa, có bao nhiêu lớp. Còn trong kèo UJ trên, nếu chỉ nhìn 1 TF thế này theo cách bây giờ mình trade thì mình vào m5 đợi m5 đảo chiều canh sell. Còn nếu phân tích đa TF thì view ra H4, giá phá qua KLQT => nó phải về nơi bắt đầu xu hướng, dóng cái đáy sang thấy không là gì, dự đoán xuống tiếp => canh sell nên mình không tìm thấy lý do gì để canh buy. Ngoài lề một chút theo kinh nghiệm của mình nếu đây là TF M15 thì tỉ lệ nó phá qua KLQT cũng không phải thấp, mỗi pp có một góc nhìn, từ đó tạo ra xác xuất khác nhau, không nên lấy góc nhìn của pp này để so sánh với góc nhìn của pp khác. Nhiều khi sl của pp này lại là tp của pp kia và ngược lại.

2 Lượt thích

TH2: vậy theo ví dụ mình ảnh gửi giá đã chạm đỉnh của klv đó mình coi nó k là gì và vẫn có thẻ mua bán được à bạn?

Bạn theo pp smc thì thắc mắc với pp ad làm gì bạn, bạn đọc hết mấy cái ad up lên hội quán phần OB x CTTT là có câu trả lời hết thôi, chỉ sợ bạn kết hợp thêm kiến thức smc của bạn vào rồi bảo không hợp thế này thế kia thôi bạn à

1 Lượt thích

Nhìn biểu đồ đơn giản 1 khung thì là như vậy, trên thực chiến thì bạn phải xem thêm khung lớn nữa, nó có phải KLQT, đỉnh đáy cũ của TF lớn hay không? Phá vỡ thật hay chưa? Quan trọng nhất là bạn phải xác định đúng KLQT. Anh Medio có nói, ở gần cuối một xu hướng giá chạy kiểu ruộng bậc thang ko đi rứt khoát thì ko phải KLQT. Còn nếu không chắc nữa thì bạn đợi thêm xác nhận từ khung nhỏ, không sợ mất cơ hội đâu.

2 Lượt thích

Khi bạn quen nhìn nhiều timefame với có kinh nghiệm thì sẽ lọc được đa số trường hợp không là gì . Có lúc cũng sai nhưng mình thấy đúng nhiều hơn . An toàn bạn cứ đợi xác nhận TP theo con sóng nhỏ thôi . Vùng không là gì cũng chỉ là một yếu tố để cân nhắc vào lệnh hoặc chờ đợi cơ hội . Bạn nên xét những trường hợp có thể xảy ra để tìm kiếm cơ hội dựa trên vùng không là gì

1 Lượt thích