Hồi như đứng yên là hồi như nào?

mọi người chắc hay nghe a trung nói hồi như đứng yên trong các video rồi nhỉ, trước giờ mình vẫn nghĩ hồi như đứng yên là đoạn hồi đó nó chưa phá qua cây nến trước đó, vậy nhưng nếu cấy nến trước đó là cây marubozu thân dài thì trong trường hợp này có coi là hồi ko nhỉ?
image

hồi 3 cây đẹp nhưng lại ko thoát ra được cây nến xanh trước đó.

như trong TH này, ko kể cây nến đỏ dài sau cây nên xanh râu dài thì trước đó giá cũng hồi 3 cây đỏ nhưng lại ko thoát khỏi cây xanh trước đó, vậy đây có phải hồi

1 Lượt thích

Như mình thì hồi k rõ ràng thì k coi là hồi. Bỏ qua thà mất cơ hội còn hơn mất tiền ^^

1 Lượt thích

Đếm nến như bạn thì chưa đủ cơ sở đâu… Hơi máy móc á…
Theo mk hồi nhìn đẹp, phát thấy ngay… Còn nghi ngờ với nheo mày để nhìn thì phân vân nên mk thương bỏ qua

Đầu tiên cần hiểu ý nghĩa của việc hồi đẹp hay là hồi không đẹp để làm gì.

Như trong 1 xu hướng tăng, giá mà hồi lại tức là khoảng thời gian đó phe bán khẳng định là đã thắng thế phe mua. Và khi mà giá giảm đến mức mà không giảm nữa tăng trở lại thì nơi đảo chiều đó chính là nơi có lực mua mạnh nhất. Phe mua nhảy vào mua nhiều hơn ở đó và đó chính là Keylevel quan trọng.

Còn tại sao hồi xấu mình không gọi là hồi

Hồi xấu kiểu như hồi 1 nến hay là hồi toàn những nến bé liti thì mình không cho rằng hồi mà cho rằng đó như 1 dạng đứng yên. Khi mà đà tăng đã yếu nhưng mà bên bán vẫn nhảy vào chưa đủ mạnh để đẩy được giá xuống. Lúc đó bên bán cũng chưa phải thắng thế mà chỉ là 2 bên cầm hòa thôi. Thế nên không có sự đảo chiều rõ rệt nào ở đây, và đó không phải KL quan trọng.

Vì thế những lần mà giá hồi lại toàn nến quá bé so với tổng thể thị trường hay hồi 1 cây mình không cho rằng là hồi và đó cũng là ý nghĩa của cái câu hồi như đứng yên là thế :grin:

7 Lượt thích

mong a trung giúp e trường hợp này, lúc trước a bảo hồi một cây thì có thể bỏ qua nếu trong TF đang set đã hình thành rõ ràng đỉnh đáy, e có gặp trường hợp như này
image
nếu ko tính cây nến đỏ thì e cho rằng giá hồi đẹp, nhưng nếu tính cây nến đỏ đó thì đây chỉ là vùng giá đi ngang vì chưa thoát khỏi râu cây nến đỏ, vậy nếu là a trong trường hợp này a sẽ xử lý như thế nào ạ