Hỏi đáp kinh nghiêm trade khi cảnh báo kêu

Hello các anh chị,
Em là newbie mới biết đến trading, và sau một thời gian thực chiến thì em có những vấn đề như sau và mong mấy anh chị đi trước có kinh nghiệm giúp đỡ giúp ạ.

Mọi người hẵn ai cũng biết khi phân tích biểu đồ, ko phải ai cũng may mắn là gặp được kèo ngay khi đang phân tích để mà vào lệnh luôn, mà mọi người thường hay đặt cảnh báo. Hoặc ai tự tin hơn thì đặt luôn một lệnh Limit. Vì em mới tập trade nên em chưa đủ tự tin vào sẵn lệnh Limit mà phải chờ giá phá qua KL quan trọng xu hướng hồi.

Bình thường em sẽ phân tích xu hướng của cả 3 TF: 4H, 1H và 15M. Sau đó đặt cảnh báo chờ giá phá qua KL. Và thường thì sau khoảng 1-3 tiếng ( có khi hơn, ko biết do em trình độ em còn thấp hay sao ) thì cảnh báo mới kêu. Vậy vấn đề ở đây là gì?

• Đó chính là em quên sạch những gì mình đã phân tích trước đó ( xu hướng lớn là gì, xu hướng hồi sẽ hồi đến đâu, chúng ta mong chờ điều gì, blabla…). Hoặc có nhớ thì cũng ko tự tin mà phải phân tích lại từ đầu, và vì vậy nó rất là mất thời gian. Em thử note lại những gì mình cần biết, nhưng khi cảnh báo kêu mà mình chỉ dựa vào những cái notes ấy mà ko phân tích lại từ đầu thì lại cho em cảm giác lo sợ mình sẽ bỏ lỡ gì đấy. Vì giá đã chạy một thời gian rồi, biết đâu nó dã tạo ra một KL mới gì hay sao?

Vì vậy em muốn hỏi thêm kinh nghiệm từ mọi người là khi phân tích xong, các anh chị có hay notes lại ko? ( nếu có thì notes chi tiết đến mức nào), và khi cảnh báo kêu anh chị có bỏ thời gian để phân tích lại ko, hay tin hoàn toàn vào những gì mình đã phân tích trc đó. Và có kinh nghiệm ngoài lề nào mà anh chị có để giúp việc trading đơn giản hơn ko ạ( ví dụ như chỉ trade 1-3 cặp)

Thanks anh chị nhiều,

3 Lượt thích

mình nghĩ bạn cũng khá mới nên chưa quen với những phân tích và quá khứ của giá nữa. Mình nghĩ bạn nên kết hợp với backtest nhiều hơn để có thể có được cảm ứng với quá khứ của giá ấy. như thế thì mình có thể nhớ được cả lịch sử giá và theo đó những nhận định của bạn thân bạn cũng không dễ quên nữa.
Còn về vấn đề cảnh báo thì trong 1 video youtube anh trung có nói rồi đó bạn. Bạn xem lại nhé

3 Lượt thích

mình nghĩ thì vấn đề của bác ngay chỗ này rồi :smiley:

theo mình thì khi giá chạm cảnh báo
bác vẫn nên bình tĩnh phân tích lại từ đầu
Thứ 1 để quan sát lại các mô hình nến , moment nến xem giá sẽ có chiều hướng đi đâu ??
Thứ 2 là để tránh sự fomo ( cảm giác lo sợ mình sẽ bỏ lỡ gì đấy ) , nỗi sợ lớn nhất của trader :smiley: :smiley: quan điểm cá nhân nhé mong bác tham khảo

1 Lượt thích

Theo mình vấn đề của bạn là trade nhiều trường hợp cấu trúc của thị trường nên bị loạn. Bạn nên trade theo 1 cấu trúc có tỉ lệ thắng cao nhất thôi, vẽ đường đi của xu hướng chính, xu hướng hồi, đợi xu hướng hồi phá KLVQT rõ ràng thì đặt lệnh limit, cảnh báo kêu chưa phải lúc vào lệnh nhé, vì vào lệnh theo phá vỡ rất dễ bị dính false break, hãy cứ đợi giá phá rõ ràng thì đặt limit. Chúc bạn sớm thành công!

2 Lượt thích

Thường khi cảnh báo kêu mình cũng mặc kệ, cỡ 15ph-1h sau mình mới xem biểu đồ (mình thường canh thời điểm nến h1 sắp đóng, thậm chí chờ tới khi H4 đóng mới vào quan sát)
Còn việc quên phân tích trước đó, thì 1 là viết note lên biểu đồ, 2 là quan sát ít cặp thôi, và 3 là nhớ phân tích lại và nhìn nhiều timeframe.
Không fomo, fomo là còn cái nịt, mình bị sl rất nhiều lần vì fomo rồi. :smile:

1 Lượt thích

Thường giá chạy qua cảnh báo thì quay lại retest bạn nên đặt lệnh limit chỗ KL thì giá quay về khớp lệnh.

Thật là nó phá qua r vẫn phải đợi cả tiếng để nó quay lại retest nữa mà b. Mà thuong nó phá qua thì 1 xác nhận xu hướng tiếp diễn, 2 xác nhận xh hồi kết thúc thì mình hay xác định lại klqt của xu hướng gần nhất r đặt limit tại klqt đó đặt thêm cảnh báo tại entry,sl, klqt gần nhất đẻ qly lệnh nó k hồi về mà đi luôn thì còn biết để tắt lênh ấy